DanLuat 2015

Thông tư liên tịch giữa các Bộ có còn được áp dụng từ ngày 01/7/2016 nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #429160 27/06/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1533 lần


    Thông tư liên tịch giữa các Bộ có còn được áp dụng từ ngày 01/7/2016 nữa không?

    Chào mọi người, trong topic thảo luận trước đây của mình về Lúng túng khi chọn văn bản pháp luật để áp dụng từ 01/7/2016 có nói đến vấn đề chồng chéo hiệu lực áp dụng giữa các văn bản pháp luật thì nay mình lại thêm một thắc mắc không biết bày tỏ cùng ai, nên mong mọi người ở cộng đồng giải đáp giúp:

    Tại Điều 4 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 quy định về hệ thống văn bản quy phạm pháp luật, mà cụ thể là Khoản 8:

    Điều 4. Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật

    1. Hiến pháp.

    2. Bộ luật, luật (sau đây gọi chung là luật), nghị quyết của Quốc hội.

    3. Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội; nghị quyết liên tịch giữa Ủy ban thường vụ Quốc hội với Đoàn Chủ tịch Ủy ban trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.

    4. Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước.

    5. Nghị định của Chính phủ; nghị quyết liên tịch giữa Chính phủ với Đoàn Chủ tịch Ủy ban trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.

    6. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

    7. Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.

    8. Thông tư của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao; thông tư của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ; thông tư liên tịch giữa Chánh án Tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; thông tư liên tịch giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ với Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; quyết định của Tổng Kiểm toán nhà nước.

    9. Nghị quyết của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh).

    10. Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

    11. Văn bản quy phạm pháp luật của chính quyền địa phương ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt.

    12. Nghị quyết của Hội đồng nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp huyện).

    13. Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

    14. Nghị quyết của Hội đồng nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã).

    15. Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp xã.

    Tại Khoản này chỉ thừa nhận Thông tư liên tịch giữa Chánh án TANDTC với Viện trưởng VKSNDTC, giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ với Chánh án TANDTC, Viện trưởng VKSNDTC và không đề cập đến Thông tư liên tịch giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ như Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2008 đã nêu.

    Điều này đồng nghĩa với việc không thừa nhận Thông tư liên tịch giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ là một văn bản quy phạm pháp luật.

    Mà mới đây, có hàng loạt Thông tư liên tịch mới được ban hành giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ thì liệu đến ngày 01/7/2016 các Thông tư liên tịch này có đựơc áp dụng không?

    Liệu các Thông tư liên tịch này có giá trị pháp lý không hay nó chỉ mang bản chất như một Công văn – vốn lại văn bản dùng để trao đổi giữa các cơ quan nhà nước với nhau và với cơ quan, tổ chức, cá nhân khác?

    Mọi người nghĩ sao về vấn đề này? 

     
    14450 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429198   27/06/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

     

    Phát hiện hay, nhưng đố bạn biết đoạn trích này ở văn bản nào ?

    "Thông tư liên tịch giữa các bộ, cơ quan ngang bộ, chỉ thị của Ủy ban nhân dân các cấp là văn bản quy phạm pháp luật được ban hành trước ngày Luật này có hiệu lực thì tiếp tục có hiệu lực cho đến khi có văn bản bãi bỏ hoặc bị thay thế bằng văn bản quy phạm pháp luật khác."

    2. Thông tư liên tịch giữa các bộ, cơ quan ngang bộ, chỉ thị của Ủy ban nhân dân các cấp là văn bản quy phạm pháp luật được ban hành trước ngày Luật này có hiệu lực thì tiếp tục có hiệu lực cho đến khi có văn bản bãi bỏ hoặc bị thay thế bằng văn bản quy phạm pháp luật khác.


    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (27/06/2016) trang_u (30/09/2016) Lihit (10/10/2018)
  • #429206   27/06/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4013 lần


    Thắc mắc này của bạn #trang_u đã có câu trả lời tại chính khoản 2 Điều 172 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 như bạn #VinhQuangLaw đã nói:

    "2. Thông tư liên tịch giữa các bộ, cơ quan ngang bộ, chỉ thị của Ủy ban nhân dân các cấp là văn bản quy phạm pháp luật được ban hành trước ngày Luật này có hiệu lực thì tiếp tục có hiệu lực cho đến khi có văn bản bãi bỏ hoặc bị thay thế bằng văn bản quy phạm pháp luật khác."

    Tuy nhiên, vừa rồi, mình có xem qua một số dự thảo sắp được ban hành thì vẫn còn thấy dạng văn bản Thông tư liên tịch giữa các Bộ, chẳng hạn như dự thảo này

    Vậy thì trường hợp này chúng ta sẽ giải quyết như thế nào đây?

     
    Báo quản trị |  
  • #429255   28/06/2016

    kien_NG
    kien_NG

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về điểm mới Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015

    Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật năm 2015 có nhiều điểm mới, trong có có điểm là , giảm bớt một số hình thức văn bản quy phạm pháp luật trong đó có hình thức Thông tư liên tịch giữa các Bộ trưởng, thủ trưởng cơ quan ngang bộ. Vậy, xin hỏi  sẽ xây dựng văn bản theo hình thức gì để quy định vấn đề thuộc chức năng nhiệm vụ quản lý nhà nước của 2 bộ trở lên khi không còn hình thức thông tư liên tịch?

    Trân trọng cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kien_NG vì bài viết hữu ích
    trang_u (30/09/2016)
  • #429295   28/06/2016

    nhuttruongbt1910
    nhuttruongbt1910

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    theo mình thì sẽ có 1 Bộ trưởng Bộ nào đó chủ trì phối hợp với các Bộ khác có liên quan ban hành Thông tư hướng dẫn theo kiểu như: ".... trên cơ sở ý kiến của Bộ Nội vụ......Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành Thông tư hướng dẫn.........................." :D

    MR. VÕ ĐẶNG NHỰT TRƯỜNG

    Office: Department of Finance- Ben Tre province

    Adress: No.20, Cach mang thang Tam street, Ward 3, Ben Tre city, Ben Tre province

    Phone: (075)-3824346

    Private mobile: 01269664280

    Website: www.sotaichinhbentre.gov.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhuttruongbt1910 vì bài viết hữu ích
    trang_u (30/09/2016)
  • #442077   19/11/2016

    Về tính hiệu lực của Thông tư liên tịch theo luật ban hành vbqppl 2015

    Cho em hỏi theo như tvpl thì Thông tư liên tịch số 01/2001/ttlt bkhcn-bxd hiện tại vẫn còn hiệu lực như vậy có đúng với tinh thần của khoản 4 điều 154 luật ban hành vbqppl 2015. Do các nghị định căn cứ trong tt liên tịch đã hết hiệu lực. Vui lòng giải thích cụ thể vchi tiết về tính hiệu lực của văn bản này. E xin cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huynhanh1388 vì bài viết hữu ích
    trang_u (21/11/2016)
  • #442116   21/11/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1533 lần


    Huynhanh1388 viết:
    Cho em hỏi theo như tvpl thì Thông tư liên tịch số 01/2001/ttlt bkhcn-bxd hiện tại vẫn còn hiệu lực như vậy có đúng với tinh thần của khoản 4 điều 154 luật ban hành vbqppl 2015. Do các nghị định căn cứ trong tt liên tịch đã hết hiệu lực. Vui lòng giải thích cụ thể vchi tiết về tính hiệu lực của văn bản này. E xin cám ơn.

    Chào bạn Huynhanh1388, Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BKHCN-BXD  vẫn còn hiệu lực nhé, bởi vì tại Khoản 4 Điều 154 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 chỉ có nêu:

    Điều 154. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực

    Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    ...

    4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực. Ở đây Luật chỉ đề cập văn bản được hướng dẫn cũng hết hiệu lực theo, trong khi văn bản bạn đề cập lại chỉ là căn cứ quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của các Bộ. Do vậy, mà nội dung quy định của Thông tư liên tịch này vẫn có giá trị sử dụng.

    Cũng lưu ý rằng, theo đúng tinh thần của Luật ban hành VBQPPL thì Thông tư liên tịch sẽ không còn giá trị sử dụng do nó không được công nhận là VBQPPL, thế nhưng có quy định dành riêng cho các Thông tư liên tịch đã được ban hành trước đó như sau:

    Điều 172. Hiệu lực thi hành

    1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2016.

    2. Thông tư liên tịch giữa các bộ, cơ quan ngang bộ, chỉ thị của Ủy ban nhân dân các cấp là văn bản quy phạm pháp luật được ban hành trước ngày Luật này có hiệu lực thì tiếp tục có hiệu lực cho đến khi có văn bản bãi bỏ hoặc bị thay thế bằng văn bản quy phạm pháp luật khác.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-