DanLuat 2015

Thông tư của Bộ Tài chính bãi bỏ Nghị định của Chính phủ?

Chủ đề   RSS   
  • #294516 31/10/2013

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97165
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4069 lần


    Thông tư của Bộ Tài chính bãi bỏ Nghị định của Chính phủ?

    “Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày ….  tháng ….    năm 2013. Bãi bỏ các quy định về xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn tại Chương V Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.”

    Đó là nội dung được đề cập tại khoản 1 điều 32 Dự thảo thông tư của Bộ Tài chính hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn quy định tại Nghị định 109/2013/NĐ-CP.

    Xét về bản chất vấn đề: Kể từ ngày 9/11/2013 Chương V Nghị định 51 chính thức hết hiệu lực vì bị Nghị định 109 bãi bỏ. Mặt khác, dự thảo lại hướng dẫn Nghị định 109 nên không cần phải lặp lại nội dung bãi bỏ trong thông tư.

    Xét dưới góc nhìn lý luận: Thông tư của Bộ Tài chính không thể bãi bỏ nội dung Nghị định của Chính phủ, việc quy định như thế là trái với Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

    Hi vọng, Bộ Tài chính sớm phát hiện khiếm khuyết này để kịp thời chỉnh sửa.

    Điều 45. Hiệu lực thi hành (Nghị định 109)

    1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 09 tháng 11 năm 2013 và thay thế Nghị định số 106/2003/NĐ-CP ngày 23 tháng 9 năm 2003 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí; Nghị định số 84/2011/NĐ-CP ngày 20 tháng 9 năm 2011 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giá và Chương V Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Xem toàn văn dự thảo (tại đây).

    Góp ý dự thảo cho Bộ tài chính (tại đây).

    Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 31/10/2013 09:53:07 SA

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    4209 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (31/10/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-