Thông tư 36/2014/TT-NHNN

Chủ đề   RSS   
  • #425118 19/05/2016

    Thanh.Huynh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Thông tư 36/2014/TT-NHNN

    Chào Luật Sư,

     

    Cho mình hỏi Thông tư 36/2014/TT-NHNN có ảnh hưởng gì đến việc xin GIẤY PHÉP ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI không?

    Vì Thông Tư này nó có liên quan đến Quản Lý Ngoại Hối,  thì các điều kiện và phương án trong Thông Tư này có ảnh hưởng đến việc mình xin GIẤY PHÉP ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI không?

    Nhờ Luật Sư tư vấn giúp mình những phương án tốt nhất để được xin GIẤY PHÉP ĐẦU TƯ NUOC NGOÀI mà không bị ảnh hưởng đến Thông Tư này.

    Cám ơn Luật Sư đã hỗ trợ.

     

     
    4695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425456   25/05/2016

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    Phạm vi và đối tượng điều chỉnh của Thông tư  này được quy định như sau:

    "Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    1. Thông tư này quy định về các giới hạn, tỷ lệ bảo đảm an toàn trong hoạt động mà các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải thường xuyên duy trì, bao gồm:

    a) Tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu;

    b) Giới hạn cấp tín dụng;

    c) Tỷ lệ khả năng chi trả;

    d) Tỷ lệ tối đa của nguồn vốn ngắn hạn được sử dụng để cho vay trung hạn và dài hạn;

    đ) Giới hạn góp vốn, mua cổ phần;

    e) Tỷ lệ dư nợ cho vay so với tổng tiền gửi.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Tổ chức tín dụng bao gồm:

    a) Ngân hàng: Ngân hàng thương mại nhà nước, ngân hàng hợp tác xã, ngân hàng thương mại cổ phần, ngân hàng liên doanh, ngân hàng 100% vốn nước ngoài;

    b) Tổ chức tín dụng phi ngân hàng: Công ty tài chính, công ty cho thuê tài chính.

    2. Chi nhánh ngân hàng nước ngoài". 

    Nếu bạn đăng ký đầu tư vào Việt Nam không phải ngành nghề tín dụng ngân hàng thì không bị ảnh hưởng bởi những quy định tại thông tư này. Để tư vấn cho bạn những nét cơ bản về đầu tư nước ngoài tại Việt Nam với các ngành nghề bạn quan tâm, bạn có thể liên hệ với chúng tôi tại tổng đài tư vấn pháp luật số 1900 6289 để cap thêm thông tin và được các luật sư uy tín trợ giúp.

    Trân trọng./.

     
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net