DanLuat 2015

Thông tư 05/2010/TT-BXD còn áp dụng được không?

Chủ đề   RSS   
  • #426305 05/06/2016

    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Thông tư 05/2010/TT-BXD còn áp dụng được không?

    Theo mình được biết thì hiện nay chưa có văn bản nào thay thế hoặc bãi bỏ Thông tư 05/2010/TT-BXD. Như vậy Thông tư 05 vẫn còn hiệu lực. Tuy nhiên, phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng của Thông tư 05 được quy định như sau:

    Thông tư này hướng dẫn hoạt động đào tạo bồi dưỡng nghiệp vụ đánh giá xây dựng và cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng theo quy định tại Nghị định 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình. (Điều 1)

    Chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng cấp cho cá nhân là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài có nguyện vọng và có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 20 Nghị định 112/2009/NĐ-CP (Khoản 2 Điều 2)

    Nghị định 112/2009/NĐ-CP đã hết hiệu lực từ ngày 10/5/2015. Vậy hiện tại có còn áp dụng Thông tư 05/2010/TT-BXD được không?

    Cả nhà cho mình xin ý kiến nhé. thanks ^^

    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 05/06/2016 08:55:35 SA lỗi đánh máy

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    1993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426324   05/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13284)
    Số điểm: 91791
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    Theo suy luận của tôi thì thông tư 05/2010/TT-BXD mặc dù trên danh nghĩa vẫn còn hiệu lực, nhưng thực tế không áp dụng nữa vì không còn giá trị thực tế.

    Lý do là vì "chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng" hiện nay không còn cần thiết nữa, đã được thay thế bằng các loại chứng chỉ hành nghề xây dựng theo nghị định 59/2015/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
  • #426328   05/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    ntdieu viết:

    Theo suy luận của tôi thì thông tư 05/2010/TT-BXD mặc dù trên danh nghĩa vẫn còn hiệu lực, nhưng thực tế không áp dụng nữa vì không còn giá trị thực tế.

    Lý do là vì "chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng" hiện nay không còn cần thiết nữa, đã được thay thế bằng các loại chứng chỉ hành nghề xây dựng theo nghị định 59/2015/NĐ-CP.

     

    Cảm ơn câu trả lời của Bạn. 

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-