DanLuat 2015

Thông báo thay đổi trụ sở công ty

Chủ đề   RSS   
  • #423667 05/05/2016

    Thông báo thay đổi trụ sở công ty

    Công ty tôi vừa chuyển địa chỉ văn phòng công ty, xin hỏi luật sư:

    1. Các thủ tục cần làm với cơ quan thuế và các cơ quan liên quan về việc thay đổi địa chỉ, theo quy định tại văn bản pháp luật nào? 

    2. Nếu không gửi thông báo cho các cơ quan trên thì công ty có bị phạt không và mức phạt, theo quy định tại văn vản pháp luật nào?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430029   07/07/2016

    DieuAnVan
    DieuAnVan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn.

    Căn cứ vào khoản 2 Điều 11 Thông tư 80/2012TT-BTC ngày 25/5/2012 hướng dẫn Luật quản lý thuế về đăng ký thuế có quy định về hồ sơ thay đổi, thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế, đối với việc chuyển địa điểm kinh doanh như sau: "Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để làm thủ tục chuyển địa điểm. Mọi trường hợp thay đổi địa điểm kinh doanh đều không thay đổi mã số thuế…". 

    Trường hợp công ty bạn chuyển địa điểm kinh doanh sang một tỉnh khác theo quy định tại khoản 2, Điều 11 Thông tư số 80/2012/TT-BTC được hiểu là "chuyển địa điểm kinh doanh giữa các tỉnh". Căn cứ điểm b, khoản 2, Điều 11 Thông tư số 80/2012/TT-BTC thì hồ sơ, thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế để chuyển địa điểm kinh doanh áp dụng trong trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh giữa các tỉnh được quy định như sau:

     Tại nơi người nộp thuế chuyển đi, hồ sơ khai gồm: Thông báo chuyển địa điểm; giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc); thông báo tình trạng kê khai, nộp thuế của đơn vị chuyển địa điểm kinh doanh theo mẫu 09-MST ban hành kèm theo thông tư này. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ khai chuyển địa điểm của người nộp thuế, cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển đi thu hồi giấy chứng nhận đăng ký thuế và lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu 09-MST gửi 1 bản cho người nộp thuế, 1 bản cho cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển đến.


    - Tại nơi người nộp thuế chuyển đến: Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày được cấp đổi giấy phép kinh doanh, giấy chứng nhận đầu tư... theo địa chỉ mới, người nộp thuế phải thực hiện đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi chuyển đến. Hồ sơ đăng ký thuế gồm: Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó); bản sao không yêu cầu chứng thực giấy phép kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đầu tư... do cơ quan có thẩm quyền nơi chuyển đến cấp. Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại giấy chứng nhận đăng ký thuế cho người nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế mà người nộp thuế đã được cấp trước đó.

    Bên cạnh đó công ty bạn cũng cần phải gửi hồ sơ và nộp những giấy tờ sau cho Sở kế hoạch đầu tư:

    - Biên bản họp về việc thay đổi đăng ký kinh doanh của công ty

    - Quyết định về việc thay đổi đăng ký kinh doanh

    - Thông báo thay đổi đăng ký kinh doanh

    - Giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc)

    Trân trọng.

                                                                                                             Diệu An Vân

    Diệu An Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #430055   07/07/2016

    ngocdolaw
    ngocdolaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty bạn chuyển trụ sở kinh doanh theo trường hợp nào

    - Cùng tỉnh cùng quận

    - Cùng tỉnh khác quận

    - Khác tỉnh 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #432293   01/08/2016

    Với câu hỏi của bạn, tôi xin được tư vấ như sau:

    Câu 1: Theo quy định tại Điều 26 Luật Doanh nghiệp 2005 về Thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh thì khi thay đổi trụ sở doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi.

    Theo quy định tại Điều 35 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp thì trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

    1. Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính đến nơi khác trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đã đăng ký, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;

    c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật doanh nghiệp.

    Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính cho doanh nghiệp.

    2. Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp sang tỉnh, thành phố khác, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi dự định đặt trụ sở mới. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;

    c) Họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, địa chỉ thường trú và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Kèm theo Thông báo gửi đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp dự định đặt trụ sở mới phải có bản sao Điều lệ đã sửa đổi của công ty và danh sách cổ đông sáng lập, quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần.

    Khi nhận được hồ sơ hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp dự định đặt trụ sở mới trao giấy biên nhận, đăng ký việc chuyển đổi địa chỉ trụ sở chính và cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp trong vòng 05 ngày làm việc.


    Câu 2: Nếu phát hiện cơ sở kinh doanh đã di chuyển sang nơi mới mà chưa đăng ký với cơ quan thuế có thẩm quyền, Chi cục thuế Quận, Huyện nơi cũ sẽ thông báo các biện pháp ngăn chặn, đồng thời cơ quan thuế nơi đến sẽ xử phạt vi phạm hành chánh về đăng ký thuế. 

     
    Báo quản trị |  
  • #437652   05/10/2016

    luatgiaphat.law
    luatgiaphat.law

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2016
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, nếu không gửi thông báo về việc thay đổi trụ sở công ty bạn sẽ bị xử phạt như sau:

    Tại Điều 21 Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư quy định xử phạt với hành vi vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

    "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp không đúng thời hạn quy định.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp sau 10 ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này."

    Trân trọng!

    Công ty luật Gia Phát - Website: http://luatgiaphat.com/

    Email: luatgiaphat@gmail.com. Điện thoại: 04.6281.0314 .. Fax: 04.6281.0713. Hotline: 098.12147.89

     
    Báo quản trị |  
  • #437665   05/10/2016

    luattruonghai
    luattruonghai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luatgiaphat.law viết:

    Chào bạn, nếu không gửi thông báo về việc thay đổi trụ sở công ty bạn sẽ bị xử phạt như sau:

    Tại Điều 21 Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư quy định xử phạt với hành vi vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

    "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp không đúng thời hạn quy định.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp sau 10 ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này."

    Trân trọng!

    Hiện tại cần căn cứ theo quy định tại Điều 25 Nghị định số 50/2016/ NĐ-CP ngày 01/06/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư. 

    Trân trọng!

    Luật Trường Hải - 043.79 31 278 

    CÔNG TY LUẬT TRƯỜNG HẢI

    Số 26, phố Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy, Hà Nội

    Tel: (04) 37931278 Fax: (04) 22189394

    Website: luattruonghai.com.vn

    Email: luattruonghai@gmail.com

    Công ty Luật Trường Hải hoạt động với phương châm: “TẬN TÂM – CHUYÊN NGHIỆP – HIỆU QUẢ”, là công ty luật Việt Nam chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn về đầu tư – kinh doanh thương mại - sở hữu trí tuệ và dân sự trong phạm vi cả nước..

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-