Thông báo nghỉ việc sai quy định

Chủ đề   RSS   
  • #193780 14/06/2012

    huong23456789

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thông báo nghỉ việc sai quy định

    Kính chào nhà luật!
    1/ Xin cho tôi hỏi trường hợp ký hợp đồng 36 tháng thì khi hết hạn hợp đồng Doanh nghiệp phải thông báo trước cho người lao động 30 ngày nếu DN không muốn tiếp tục ký nữa, nhưng khi hợp đồng chỉ còn 1 tuần nữa là hết hạn thì DN mới thông báo cho người lao động vậy theo luật sẽ như thế nào trong khi người lao động vẫn muốn tiếp tục công việc?
    2/ Hiện tại tôi đang làm kế toán trong 1 cơ quan nhà nước, do mối quan hệ của tôi với trưởng phòng (TP)  không tốt nên luôn tìm mọi cách để chê bai tôi và cho tôi nghỉ việc, trong cơ quan mọi người cũng nhìn rất rõ tôi đang bị trù dập, bị đì nhưng không ai dám lên tiếng, làm việc cùng 1 phòng nhưng tôi luôn bị đối xử khắt khe, xét nét hơn mọi người rất nhiều, có 1 số điều mọi người được phép nhưng tôi lại không được phép và chúng tôi cũng đã vài lần cùng nhau ngồi cùng Ban Giám Đốc họp nhưng mọi người vẫn ưu ái cho TP, ko dám nói thẳng vào cái sai của TP mà lại chủ yếu nói tôi nên TP càng được nước chèn ép tôi hơn, trong công việc xếp toàn quyền cho TP chịu trách nhiệm về phân công công việc cũng như chịu trách nhiệm công việc của phòng nên khoảng 4 tháng trở lại đây tôi không được phân công công việc như trước kia tôi làm mà chủ yếu ngồi chơi, thỉnh thoảng làm công việc linh tinh lặt vặt của phòng.
    Xin hỏi nhà luật hãy tư vấn giúp tôi rằng TP của tôi đang làm vậy có đúng không? tôi nên làm gì?
    Xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 03:24:13 CH
     
    4475 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194125   15/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


     Chào bạn

    Điều 36, Bộ luật lao động quy định:

    Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây:

    1- Hết hạn hợp đồng;

    2- Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    3- Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng;

    4- Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Toà án;

    5- Người lao động chết; mất tích theo tuyên bố của Toà án.

           Như vậy, hợp đồng lao động chấm dứt khi hết thời hạn theo thoả thuận của hợp đồng.


      Việc bạn bị TP trù dập, bạn phải thu thập chứng cứ để chứng minh để kiến nghị với ban giám đốc để giải quyết. 


    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 03:24:28 CH

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #194493   18/06/2012

    huong23456789
    huong23456789

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    VD ngày 30/6 hết hạn hợp đồng mà ngày 25/5 Doanh nghiệp mới thông báo cho người lao động biết sẽ không tiếp tục ký nữa thì có đúng không? nếu không dúng thì DN đó phải làm gì? người lao động phải làm gì?

    Kính mong nhà luật tư vấn, chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 03:24:51 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #194855   19/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


     

    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật thì Hợp đồng lao động chấm dứt khi hết hạn hợp đồng , việc chấm dứt hợp đồng trong trường hợp này pháp luật không yêu cầu người sử dụng lao động phải báo trước. Trong trường hợp của bạn là hợp đồng lao động có thời hạn đến ngày 30/6 và đến ngày này nếu hai bên không có thỏa thuận gì khác thì hợp đồng lao động này đương nhiên chấm dứt, vì vậy nếu công ty đó đến ngày 25/5 thông báo là sẽ không tiếp tục ký hợp đồng nữa sau khi hết thời hạn của hợp đồng hiện tại và không có báo trước là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật, vì vậy công ty đó không có trách nhiệm phải bồi thường cho người lao động.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 03:25:13 CH

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com