DanLuat 2015

Thông báo nghỉ việc khi hợp đồng hết hạn từ tháng 6/2011 có đúng không

Chủ đề   RSS   
  • #127546 01/09/2011

    thuthuha

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thông báo nghỉ việc khi hợp đồng hết hạn từ tháng 6/2011 có đúng không

    chào luật sư

    tôi làm cho một công ty đã hơn một năm, hợp đồng hết hạn từ tháng 6 năm 2011, nhưng đến nay tôi vẫn làm bình thường, nay công ty thông báo sẽ cho tôi nghỉ việc, xin hỏi luật sư như vậy có đúng không?

    cảm ơn luật sư
     
    5296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #127992   04/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định của luật lao động thì trong vòng 1 tháng kể từ khi hết hạn hợp đồng lao động thì hai bên cần thảo luận để ký kết HĐ mới. Do vậy cty bạn không thể khơi khơi nói bạn nghỉ việc như vậy được.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thuthuha (13/09/2011)
  • #128650   07/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn.
    Theo quy định tại Điều 27 BLLĐ thì khi hết hạn hợp đồng mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký hợp đồng lao động mới; nếu không ký hợp đồng lao động mới, thì hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
    Như vậy, hợp đồng mà bạn đã ký với công ty (có lẽ thời hạn là 1 năm) đã trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
    Công ty của bạn chỉ được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn theo Điều 38 BLLĐ thôi. Còn nếu không có lý do gì mà đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì quyền lợi của bạn được giải quyết theo Điều 41 BLLĐ.

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trachanh19 vì bài viết hữu ích
    thuthuha (13/09/2011)
  • #129982   12/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn thuthuha, theo thông tin mà bạn cung cấp thì hợp đồng của bạn đương nhiên được gia hạn đúng bằng thời hạn của hợp đồng bạn đã ký trước đó. Chúc bạn thành công!
    Thân!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    thuthuha (13/09/2011)
  • #130257   13/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn#0070c0; text-decoration: underline;"> nguyenkhanhchinh
    Bạn nên đọc lại ĐIều 27 BLLĐ nhé, vì quá 30 ngày kể từ ngày HĐLĐ đã ký hết hạn mà 2 bên ko ký hợp đồng mới thì hợp đồng đã ký trở thành hợp đồng ko xác định thời hạn Trường hợp này quá 30 ngày rồi, nên hợp đồng giữa bạn #0070c0;">thuthuha và công ty trở thành hợp đồng không xác định thời hạn chứ không phải được gia hạn thời gian bằng hợp đồng cũ

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trachanh19 vì bài viết hữu ích
    thuthuha (13/09/2011)
  • #130396   13/09/2011

    thuthuha
    thuthuha

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư.

    mức lương tôi thực lãnh là 18 triệu, trên thư mời làm việc cũng ghi 18 triệu, nhưng trong hợp đồng lao động  tôi ký chỉ có 8 triệu thôi, khi giải quyết chế độ thôi việc thì công ty căn cứ mức 8 triệu ghi trên hợp đồng. như vậy có đúng không?

    thanks luật sư
    Cập nhật bởi thuthuha ngày 13/09/2011 10:23:21 CH Cập nhật bởi thuthuha ngày 13/09/2011 10:17:29 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #130434   14/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Cảm ơn thuthuha nha, nguyenkhanhchinh lại thêm điều kiện để ôn lại kiến thức cũ, lâu rồi mình chủ yếu hoạt động trong các lĩnh vực pháp luật khác và không thực hiện vụ việc nào liên quan đến luật lao động cũng như bảo hiểm xã hội.
    Riêng câu hỏi sau của thuthuha, mong bạn nói rõ thời gian làm việc của bạn vì hiện nay đang có 2 luật song hành là bảo hiểm xã hội và trợ cấp thất nghiệp.
    Theo mình biết thì giải quyết chế độ thôi việc theo mức lương mà thuthuha tham gia đóng bảo hiểm xã hội.
    Thân!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-