Thông báo kết thúc HĐLĐ trước 1 ngày khi HĐLĐ hết hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #565856 30/12/2020

    Xuanhoadk7

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Thông báo kết thúc HĐLĐ trước 1 ngày khi HĐLĐ hết hạn?

    Chào Luật Sư. Em đang làm nhân sự công ty may, công ty em có 1 trường hợp kết thúc hợp đồng vào 31/12/2020. Ngày 15/12/2020 em đã gửi thông báo bằng văn bản cho người này về thời hạn kết thúc hợp đồng theo đúng quy định của luật lao động. Đến 29/12/2020 khi có thông tin chính thức từ phía ban giám đốc công ty là không ký hợp đồng mới với lao động này và em đã thông báo cho người lao động về quyết định trên.

    Tuy nhiên, người này không đồng tình mà cho rằng công ty đã đơn phương chấm dứt hợp đồng với họ và phải báo trước cho họ nếu không ký hợp đồng ít nhất 30 ngày theo quy định nên sẽ kiện công ty.

    Kính mong luật sư giải đáp giúp em việc công ty em kết thúc hợp đồng khi hợp đồng hết hạn và không giao kết hợp đồng mới có phải là 1 trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng không? Và việc không giao kết hợp đồng mới có phải báo trước cho người lao động ít nhất 30 ngày như việc đơn phương chấm dứt hợp đồng có thời hạn hay không?

    Cập nhật bởi Xuanhoadk7 ngày 30/12/2020 10:37:59 PM
     
    490 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xuanhoadk7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565873   30/12/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 256 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo khoản 1 Điều 47 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định "Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động". Nếu phía công ty bạn đã thông báo bằng văn bản vào ngày 15/12/2020 là đến 31/12/2020 hợp đồng lao động của người lao động hết hiệu lực và công ty không tái ký hợp đồng mới thì công ty đã thực hiện đúng luật.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)
  • #565898   31/12/2020

    Xuanhoadk7
    Xuanhoadk7

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn Luật Sư

     
    Báo quản trị |  
  • #565906   31/12/2020

    Xuanhoadk7
    Xuanhoadk7

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Vấn đề ở đây là ngày 15/12/2020 bên em chỉ thông báo thời điểm kết thúc hợp đồng là 31/12/2020 mà không thông báo kết về việc không ký hợp đồng mới, Đến 29/12/2020 thì có quyết định chính thức của giám đốc công ty nên ngày 29/12/2020 em mới thông báo với lao động là không được giao kết hợp đồng mới. vì vậy việc công ty em thông báo không ký hợp đồng mới cho người lao động vào ngày 29/12/2020 là đúng hay sai so với quy định của luật lao động. Kính mong luật sư giải đáp và trích dẫn các quy định liên quan giúp em.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xuanhoadk7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)
  • #566224   06/01/2021

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 256 lần
    Lawyer

    Khoản 1 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định: " Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động"

    Do đó, ngày 15/12/2020 nếu bên bạn đã có thông báo thời điểm kết thục hợp đồng là 31/12/2020 thi thôi tôi là thỏa điều kiện do luật quy định.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com