Thông báo điều chuyển bộ phận khi không có sự đồng ý của người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #441699 16/11/2016

    Thông báo điều chuyển bộ phận khi không có sự đồng ý của người lao động?

    Chào luật sư. Công ty em đang có một vấn đề liên quan đến luật lao động, nhưng hơi phức tạp mốt xíu nên em muốn nhờ đến sự tư vấn của luật sư ạ.

    Công ty muốn điều chuyển nhân viên sang bộ phận khác như không có lý do cụ thể, chỉ nói là do nhân viên không thể hòa nhập với môi trường làm việc, và không nghe chỉ thị của cấp trên. Trong khi đó không có giấy tờ gì chứng minh là không nghe lời cấp trên và nhất là chưa làm gì ảnh hưởng đến hoạt động của công ty. Vì vậy bây giờ công ty muốn điều chuyển nhân viên dựa trên những lý do đó có được không? Và nếu như không được thì cần điệu kiện gì? hoặc nếu thanh lý hợp đồng thì phải bồi thường ra sao? 

    Trường hợp công nhân khiếu nại lên liên đoàn lao động địa phương thì có gây ảnh hưởng gì đến công ty không ạ?

    Đó là tất cả những thắc mắc của em. Xin luật sư giúp đỡ ạ.

    Em, cảm ơn

     
    5168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441712   16/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2054)
    Số điểm: 11890
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1411 lần
    Lawyer

    Căn cứ tại Khoản 1 Điều 31 Bộ luật lao động 2013 quy định về việc chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động như sau: “Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động”.

    Như vậy, nếu công ty có lý do chính đáng theo đúng quy định pháp luật như trên thì được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác không đúng chuyên môn với thời gian là không quá 60 ngày làm việc. Nhưng khi chuyển làm công việc khác, công ty phải thông báo cho bạn biết trước ít nhất 03 ngày làm việc. Việc công ty không thực hiện đúng như trên là không phù hợp với quy định pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn của tôi về trường hợp bạn hỏi. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #441714   16/11/2016

    dạ, cảm ơn luật sư. Nhưng trường hợp này điều chuyển luôn ạ. :(

     
    Báo quản trị |  
  • #441884   17/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2054)
    Số điểm: 11890
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1411 lần
    Lawyer

    Điều chuyển ngai và luôn thì phải xét, vì Công ty sẽ dẫn tới vi phạm pháp luật và sẽ bị khiếu kiện. Do đó, để tránh khiếu nại hay kiện tụng thì bạn phải liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn nhé

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.