Thôi việc đối với công chức tập sự

Chủ đề   RSS   
  • #543290 09/04/2020

    Thôi việc đối với công chức tập sự

    Chào Luật sư!

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi việc công chức đang trong thời gian tập sự thì có được chính sách gì của cơ quan khi thôi việc theo nguyện vọng hay không? Chân thành cám ơn Luật sư.

     
    865 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ldldtravinh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557748   13/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự theo quy định của Chính phủ.

    Về chế độ nghỉ việc theo nguyện vọng của công chức, theo quy định tại điều 59 Luật cán bộ công chức 2008 quy định thì trường hợp công chức xin thôi việc theo nguyện vọng thì phải làm đơn gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xem xét, quyết định. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản, nếu không đồng ý cho thôi việc thì phải nêu rõ lý do; trường hợp chưa được cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền đồng ý mà tự ý bỏ việc thì không được hưởng chế độ thôi việc và phải bồi thường chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

    Hiện nay theo quy định tại Luật Công chức thì Công chức thôi việc mà được sự đồng ý bằng văn bản của người đứng đầu được chế độ thôi việc. Người tập sự được hưởng lương theo và thời gian tập sự theo quy định tại Điều 20, 22 Nghị định 24/2010/NĐ-CP, khi nghỉ việc pháp luật không quy định chế độ thôi việc.

     

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #557749   13/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Theo quy định tại Nghị định 29/2012/NĐ-CP thì viên chức được giải quyết thôi việc trong các trường hợp sau:
     
    - Viên chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;
     
    - Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 29 Luật Viên chức 2010;
     
    - Đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức khi có một trong các trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d và Điểm đ Khoản 1 Điều 29 Luật Viên chức 2010.
     
    Đối với trường hợp tự nguyện xin thôi việc thì viên chức gửi đơn tự nguyện xin thôi việc đến cơ quan, đơn vị có thẩm quyền giải quyết cho viên chức thôi việc. Khi đó, viên chức chỉ được thôi việc khi được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản.
     
    Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì viên chức có quyền gửi đơn xin tự nguyện xin thôi việc đến cơ quan, đơn vị có thẩm quyền. Hiện nay, không có quy định về việc hưởng chế độ đối với tập sự sau khi tự nguyện thôi xin việc
     
    Trên đây là quan điểm của mình, mời bạn tham khảo.
     
    Báo quản trị |