DanLuat 2015

Thời kỳ hôn nhân trái pháp luật có được tính là thời kỳ hôn nhân không

Chủ đề   RSS   
  • #426482 06/06/2016

    tungtranlegal

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 14 lần


    Thời kỳ hôn nhân trái pháp luật có được tính là thời kỳ hôn nhân không

    Mọi người ơi cho mình hỏi là trong thời kỳ hôn nhân trái pháp luật (tính từ thời điểm vợ chồng đăng ký kết hôn đến khi quyết định hủy hôn nhân trái pháp luật của Tòa án có hiệu lực) thì có được tính là thời kỳ hôn nhân không? Tài sản được hình thành trong thời kỳ này có được xem là tài sản chung của vợ chồng không (chẳng hạn như thu nhập của mỗi người)?

    Xin mọi người cho ý kiến giúp ạ, cảm ơn mọi người nhiều.

     
    2629 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426492   06/06/2016

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    Điều 12. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

    1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

    2. Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.

    3. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 16 của Luật này.

     

    Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

    (luât hôn nhân gia đinh 2014)
     
     
    do đó thời gian hai 2 ng sống chung thì k đc coi là thời kì hôn nhân nhé bạn, nên sẽ k có tài sản chung của vợ chồng. nếu 2 ng cùng nhau tạo lập nên tài sản thì chia theo phần , tức là chia theo kiểu ng nào góp vốn bao nhiêu, công sức nhé bạn. Thỏa thuận đc thì càng tốt

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #426501   06/06/2016

    truongnguyenthach1994
    truongnguyenthach1994
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2015
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 188 lần


    Theo Khoản 1 Điều 16 và Điều 12 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì thời kì sống chung như vợ chồng khi kết hôn trái pháp luật không được pháp luật thừa nhận là quá trình kết hôn nhé bạn. Tài sản phát sinh chung thì chia theo BLDS thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #431798   26/07/2016

    trangmeo12a10
    trangmeo12a10

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, tôi xin được tư vấn câu hỏi của bạn như sau:

    Trong thời kỳ hôn nhân trái pháp luật thì không được tính là thời kỳ hôn nhân, quan hệ hôn nhân chỉ được lập khi các bên có đủ điều kiện kết hôn.

    Theo qui định của luật hôn nhân gia đình năm 2014, tại điều 12 qui định về hậu quả pháp lý của việc kết hôn trái pháp luật: theo đó quan hệ tài sản giữa các bên sẽ được giải quyết theo điều 16 bộ luật này, nghĩa là giải quyết như quan hệ tài sản của nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

    Theo đó tài sản sẽ được chia theo thảo thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo qui định của Bộ luật dân sự và các qui định khác có liên quan. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con, công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

    Trên đây là những tư vấn của tôi, mong bạn có thể giải quyết được thắc mắc của mình.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-