DanLuat 2015

Thời hiệu yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #198947 05/07/2012

    phuongbang

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:13/01/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu

    Mọi người ơi, cho em hỏi về thời hiệu yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu với?

    Luật sửa đổi bổ sung một số điều của bộ luật tố tụng dân sự (Số 65/2011/QH12) được Quốc hội thông qua ngày 29/03/2011, tăng thêm cho tòa án thẩm quyền giải quyết việc "Yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu"  Các Điều 339a, 339b, 339c quy định về thủ tục giải quyết việc yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu:

    “Điều 339a. Đơn yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu

    1. Công chứng viên đã thực hiện việc công chứng, người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu khi có căn cứ cho rằng việc công chứng có vi phạm pháp luật theo quy định của pháp luật về công chứng.

    2. Đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu phải có các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 312 của Bộ luật này.

    3. Gửi kèm theo đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu là các tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu là có căn cứ và hợp pháp.

    Điều 339b. Chuẩn bị xét đơn yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu

    1. Thời hạn chuẩn bị xét đơn yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu là ba mươi ngày, kể từ ngày Tòa án thụ lý đơn yêu cầu; hết thời hạn đó, Tòa án phải ra quyết định mở phiên họp để xét đơn yêu cầu.

    2. Sau khi thụ lý đơn yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu, Tòa án có thẩm quyền thông báo ngay cho Phòng công chứng, Văn phòng công chứng hoặc Công chứng viên đã thực hiện việc công chứng, người yêu cầu công chứng, người có quyền, lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền và Viện kiểm sát cùng cấp.

    3. Trong thời hạn chuẩn bị xét đơn yêu cầu, nếu người yêu cầu rút đơn yêu cầu thì Tòa án ra quyết định đình chỉ việc xét đơn yêu cầu.

    4. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày ra quyết định mở phiên họp, Tòa án phải mở phiên họp để xét đơn yêu cầu.

    Điều 339c. Quyết định tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu

    1. Tòa án có thể chấp nhận hoặc không chấp nhận đơn yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu.

    2. Trong trường hợp chấp nhận đơn yêu cầu thì Tòa án ra quyết định tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu, trong quyết định này Tòa án phải quyết định về hậu quả pháp lý của việc tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định của pháp luật”.

    Và về vấn đề thời hiệu được quy định tại Điều 159:

     

    “Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự là thời hạn mà chủ thể được quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền yêu cầu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự thì thực hiện như sau:

    a) Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

    b) Tranh chấp không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

    4. Thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu yêu cầu để Tòa án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu, trừ các việc dân sự có liên quan đến quyền dân sự về nhân dân của cá nhân thì không áp dụng thời hiệu yêu cầu.”

    Vậy nếu giấy ủy quyền đã công chứng nhưng vi phạm quy định của pháp luật (do tại thời điểm ủy quyền người ủy quyền không còn là người  đại diện của pháp nhân, nhưng vẫn ký giấy ủy quyền với tư cách là đại diện pháp nhân) nhưng thời gian chứng thực giấy ủy quyền đã 4 năm, thì người có quyền lợi có liên quan có còn được yêu cầu hủy giấy ủy quyền hay không?

     
    16569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199063   05/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    phuongbang viết:

    Mọi người ơi, cho em hỏi về thời hiệu yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu với?

    4. Thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu yêu cầu để Tòa án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu, trừ các việc dân sự có liên quan đến quyền dân sự về nhân dân của cá nhân thì không áp dụng thời hiệu yêu cầu.”

    Vậy nếu giấy ủy quyền đã công chứng nhưng vi phạm quy định của pháp luật (do tại thời điểm ủy quyền người ủy quyền không còn là người  đại diện của pháp nhân, nhưng vẫn ký giấy ủy quyền với tư cách là đại diện pháp nhân) nhưng thời gian chứng thực giấy ủy quyền đã 4 năm, thì người có quyền lợi có liên quan có còn được yêu cầu hủy giấy ủy quyền hay không?

    Chữ in đậm mình đọc không hiểu. Có lẽ Luật đang gặp lỗi chính tả?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    phuongbang (06/07/2012)
  • #199080   06/07/2012

    phuongbang
    phuongbang

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:13/01/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cái này em lấy trên trang thông tin của Bộ Tư pháp vậy mà vẫn còn lỗi chính tả...

    http://vbqppl.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn%20php%20lut/View_Detail.aspx?ItemID=26829

    Cái ai biết vấn đề về thời hiệu này được tính thế nào, hoặc được hướng dẫn tại đâu, chỉ em biết với.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #199083   06/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Theo quan điểm của mình thì quan trọng là thời điểm những người liên quan biết quyền/lợi ích hợp pháp bị xâm phạm, không quan tâm đến thời điểm ủy quyền hoặc công chứng giấy ủy quyền.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-