DanLuat 2015

Thời hiệu xử lý vi phạm giao thông là bao lâu

Chủ đề   RSS   
  • #308597 08/02/2014

    luotnet_2013

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu xử lý vi phạm giao thông là bao lâu

    Lấy trường hợp thế này , anh A chạy vượt đèn đỏ bị camera quay lại (thấy được biển số xe)

    Giả sử tiền phạt là 300.000 (mình không rõ mức phạt nên tự đưa ra 1 con số)

    3 tháng sau , anh A bị cảnh sát gủi biên bản phạt nguội và anh A nộp phạt

    Như vậy thì mình tạm chấp nhận được

    Tuy nhiên ở đây không phải là 3 tháng sau mà là 3 năm sau , anh A mới bị gửi biên bản phạt nguội

    Nếu như vậy anh A có bị phạt tiền không

    Mình nghe nói thời hiệu xử lý vi phạm giao thông là 1 năm , thời hiệu xử lý dân sự là 2 năm (không rõ có chính xác không)

    Vấn đề là ở chỗ này , mình nghe nói là thời hiệu có thể khôi phục bởi lý do sau

    Trích dẫn:

    Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện

    Theo mình nghĩ với việc bị camera quay lại thì anh A không thể nào không thừa nhận trách nhiệm của mình được (có thể xem đó là bằng chứng vi phạm nên anh A không chối được ) -> nghĩa là anh A đã thừa nhận nghĩa vụ của mình với vụ việc trên

    Như vậy phải chăng thời hiệu xử lý vi phạm đã được khôi phục trong trường hợp của anh A

    => Anh A bị nộp phạt ? Chuyện đó có xảy ra không ?

     

     

     
    7762 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308638   09/02/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Khoản 1 Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định thời hiệu xử phạt vi phạm là một năm, kể từ ngày vi phạm. Quá thời hạn một năm thì không được ra quyết định áp dụng biện pháp phạt tiền đối với người vi phạm.

    Trường hợp người vi phạm cố tình trốn tránh, cản trở việc xử phạt thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được tính lại kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #308640   09/02/2014

    luotnet_2013
    luotnet_2013

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu người cảnh sát nói là tôi có bằng chứng chứng minh rằng anh A từng phạm lỗi (camera quay lại) và anh A cũng đã thừa nhận trách nhiệm của mình (do bằng chứng rõ ràng vậy -> anh A không phủ đỉnh được) , vì vậy dù thời hiệu xử lý vi phạm giao thông có là 1 năm đi chăng nữa (kể cả thời hiệu có quy định trong luật xử lý vi phạm hành chính) thì anh A cũng buộc phải nộp phạt (do thời hiệu khôi phục trong luật dân sự như đã nói)

    người cảnh sát này nói là chỉ căn cứ đúng luật mà xử

    người cảnh sát này nói tiếp nếu như anh A không bị phạt trừ khi không có vấn đề khôi phục thời hiệu (hoặc nếu có thì phải có điều chỉnh gì đó) , vì các vụ việc nếu đã có bằng chứng thuyết phục thì người ta không thể phủ định trách nhiệm của mình trong đó được -> người ta thừa nhận lỗi hoặc 1 phần lỗi của mình mà theo luật dân sự thì khi đó thời hiệu khôi phục

    ở đây mình xét trường hợp anh A không cố tình trốn tránh, cản trở việc xử phạt

     

    mình giả sử vụ việc như vậy , nếu vậy phải chăng anh A theo "luật" thì phải bị "xử" nhưng theo "tình" thì đó lại là điều "vô lý" đúng không ?

     

    Cập nhật bởi luotnet_2013 ngày 09/02/2014 12:10:05 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #308648   09/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn luotnet_2013.

    Bạn đã nhầm lẫn giữa thời hiệu xử phạt VPHC với thời hiệu khởi kiện.

    Khi hết thời hiệu xử phạt thì không còn được quyền xử phạt.

    Không có quy định nào về việc bắt đầu lại thời hiệu xử phạt hc giống như bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (09/02/2014)
  • #308650   09/02/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Việc họ nói sao thì kệ họ, họ ra quyết định xử phạt bằng tiền đã hết thời hiệu xử phạt là kệ họ, đó là việc của họ cơ mà. Còn việc của ta là, ta có chấp hành quyết định đó hay không, có khiếu nại hoặc khởi kiện quyết định đó hay không mới là vấn đề bác ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #308653   09/02/2014

    luotnet_2013
    luotnet_2013

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    @hungmaiusa : có phải ý của bạn là trường hợp này anh A vẫn bị khởi kiện nhưng sẽ được tòa xử không nộp tiền vì đã hết "thời hiệu xử phạt"

    nếu thực sự vậy thì mình nghĩ hợp lý , có điều mình thấy pháp luật hình như nhiều luật , đôi lúc không biết sao mà mò , không biết sau này có bị luật nào "khống chế" lại không , chẳng hạn lỡ như có luật "khôi phục thời hiệu xử phạt" nếu có bằng chứng thì có lẽ hơi mệt

    hi vọng chuyện đó sẽ như vậy , đã hết thời hiệu xử phạt thì không phạt

    @Xmen-8711 : có lẽ bạn hungmaiusa nói đúng , do mình không phân biệt rõ "thời hiệu khởi kiện" và "thời hiệu xử phạt" , theo bạn nghĩ trường hợp của anh A khởi kiện không nộp phạt có phải là thắng chắc đúng không

    Cập nhật bởi luotnet_2013 ngày 09/02/2014 06:18:35 CH
     
    Báo quản trị |