Thời hiệu xử lý kỷ luật công chức

Chủ đề   RSS   
  • #329222 20/06/2014

    vanphongubquangninh

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Thời hiệu xử lý kỷ luật công chức

    Xin Luật sư vui lòng cho biết:

    Có trường hợp ông A là công chức vi phạm kỷ luật trong quản lý đất đai năm 2010, nhưng đến năm 2014 qua thanh tra, kiểm tra cơ quan có thẩm quyền mới phát hiện vi phạm thì có bị xử lý kỷ luật không?

     
    3291 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329432   21/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Nghị định số 34/2011/NĐ-CPquy định về xử lý kỷ luật đối với công chức. 
     
    Điều 6. Thời hiệu xử lý kỷ luật
    1. Thời hiệu xử lý kỷ luật là 24 tháng, kể từ thời điểm công chức có hành vi vi phạm pháp luật cho đến thời điểm người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra thông báo bằng văn bản về việc xem xét xử lý kỷ luật.
    2. Khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật của công chức, người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền xử lý kỷ luật quy định tại Điều 15 Nghị định này phải ra thông báo bằng văn bản về việc xem xét xử lý kỷ luật. Thông báo phải nêu rõ thời điểm công chức có hành vi vi phạm pháp luật, thời điểm phát hiện công chức có hành vi vi phạm pháp luật và thời hạn xử lý kỷ luật.
     
    Trường hợp bạn hỏi, hành vi vi phạm của công chức trên từ năm 2010 mà đến 2014 mới phát hiện ra, như vậy trường hợp này đã hết thời xử lý kỷ luật, nên không thể xử lý kỷ luật công chức đó được.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com