Thời hiệu việc tranh chấp thừa kế,di chúc,hợp đồng tặng cho tài sản.

Chủ đề   RSS   
  • #62900 01/10/2010

    minhit_2010

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 386
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu việc tranh chấp thừa kế,di chúc,hợp đồng tặng cho tài sản.

    Xin luật sư cho biết thời hiệu để tranh chấp một bản di chúc là bao lâu, kể từ lúc có giá trị pháp lý. Cũng xin hỏi thêm về hợp đồng tặng cho tài sản từ lúc lập, có giá trị bao lâu khi xảy ra tranh chấp.

    Xin cảm ơn và chúc sức khỏe!!!!!
     
    10962 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62944   02/10/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào bạn.

    Bạn hỏi về thời hiệu phân chia di sản có phải không?
    Thời hiệu khởi kiện phân chia di sản là 10 năm kể từ thời điểm người để lại di sản chết.

    Tuỳ trường hợp tài sản đó là gì. Ví dụ;Hợp đồng tặng cho tài sản là nhà thì có hiệu lực kể từ thời điểm công chứng, chứng thực.

    Kính chào.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #63091   04/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3550 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">minhit_2010

    Câu hỏi của bạn không được rõ ràng.

    Nếu hỏi về thời gian có giá trị từ khi hợp đồng phát sinh hiệu lực cho đến khi xảy ra tranh chấp là bao lâu, thì câu trả lời cho bạn là chẳng có thời hạn nào cả. Giá trị của một hợp đồng nói chung tồn tại trong suốt quá trình tồn tại của HĐ, từ khi nó phát sinh hiệu lực cho đến khi có sự chấm dứt HĐ (như HĐ đã được hoàn thành, chấm dứt theo sự thỏa thuận của các bên, HĐ bị huỷ bỏ, bị đơn phương chấm dứt việc thực hiện...) hoặc bị tuyên bố vô hiệu.

    Còn nếu bạn muốn hỏi về thời điểm phát sinh hiệu lực của HĐ tặng cho tài sản, thì tuỳ thuộc vào từng loại tài sản tặng mà có thời điểm phát sinh khác nhau. Cụ thể (quy định tại Điều 466, 467 BLDS):

    - HĐ tặng cho động sản hoặc bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu có hiệu lực từ thời điểm bên được tặng cho nhận tài sản hoặc từ thời điểm chuyển giao tài sản.

    - HĐ tặng cho động sảnbất động sản phải đăng ký quyền sở hữu thì có hiệu lực từ thời điểm đăng ký.

    @ #ff8c00;">lstri

    Nhà ở là bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu. Vì vậy, thời điểm có hiệu lực của HĐ tặng cho nhà ở là kể từ thời điểm đăng ký chứ không phải là từ thời điểm HĐ được công chứng, chứng thực.

    Có thể bạn đã nhầm lẫn giữa khái niệm công chứng, chứng thực với khái niệm đăng ký quyền sở hữu.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #63311   08/10/2010

    vuduongtb
    vuduongtb

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư! Cho tôi xin hỏi một vụ việc

    Trường hợp của tôi khá phức tạp, tôi có người bạn, khi xây nhà 3 tầng có sử dụng 1 phần đất mang tên bố để xây cầu thang ( nhà 3 tầng).

    Thời gian kinh doanh có mang giấy tờ đất và toàn bộ tài sản trên đất ( có cả phần cầu thang trên đất của bố) để thế chấp ngân hàng xin vay vốn, do thua lỗ không trả được nợ nên bị ngân hàng phát mại toàn bộ tài sản.

    Xin hỏi Luật sư, việc Ngân hàng phát mại tài sản ( vì có cam kết thì đúng rồi) nhưng phát mại cả phần đất bố cho mượn xây cầu thang ( việc bố cho mượn không có giấy tờ và chỉ là lời khai của bạn tôi) có đúng không?

    Xin cảm ơn Luật sư,
     
    Báo quản trị |  
  • #63473   09/10/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Kính chào anh BchThanhDC

    Anh có nêu:"Nhà ở là bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu. Vì vậy, thời điểm có hiệu lực của HĐ tặng cho nhà ở là kể từ thời điểm đăng ký chứ không phải là từ thời điểm HĐ được công chứng, chứng thực. Có thể bạn đã nhầm lẫn giữa khái niệm công chứng, chứng thực với khái niệm đăng ký quyền sở hữu."

    Nhưng theo tôi hiểu thì; tại #0070c0;">khoản 5 điều 93 luật nhà ở#0070c0;"> quy định;"Quyền sở hữu nhà ở được chuyển cho bên mua, bên nhận tặng cho, bên thuê mua, bên nhận đổi nhà ở kể từ thời điểm hợp đồng được công chứng đối với giao dịch về nhà ở giữa cá nhân với cá nhân hoặc đã giao nhận nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng đối với giao dịch về nhà ở mà một bên là tổ chức kinh doanh nhà ở hoặc từ thời điểm mở thừa kế trong trường hợp nhận thừa kế nhà ở."

    Vậy nên không biết tôi nhầm lẫn chỗ nào?, Mong anh chỉ giáo?

    Chúc anh sức khỏe, bình an, gia đình hạnh phúc.

    Trân trọng kính chào. .

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #64004   14/10/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 807 lần


    Kính chào lstri, em là sinh viên thôi, nhưng em xem cách trả lời của ls và anh BachThanhDC thì em thấy hình như ls hơi nhầm lẫn giữa thời điểm có hiệu lực của hợp đồng tặng cho nhà và thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà.
    Nếu là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà thì đúng như ls nói, là thời điểm công chứng chứng thực, còn thời điểm hợp đồng tặng cho nhà có hiệu lực thì phải là thời điểm đăng ký như anh BachThanhDC nói em thấy là đúng rồi.
    Có thể đối với hợp đồng tặng cho nhà việc thời điểm công chứng chứng hợp đồng thực trùng với thời điểm đăng ký quyền sở hữu nhà của bên nhận nhà, nhưng em nghĩ về mặt khoa học pháp lý thì hai thời điểm này là khác nhau.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #64107   15/10/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào bạn boyluat.
    Bạn có nói; "Kính chào #ff8c00;">lstri, em là sinh viên thôi, nhưng em xem cách trả lời của ls và anh #33cccc;">BachThanhDC thì em thấy hình như ls hơi nhầm lẫn giữa thời điểm có hiệu lực của hợp đồng tặng cho nhà và thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà.
    Nếu là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà thì đúng như ls nói, là thời điểm công chứng chứng thực, còn thời điểm hợp đồng tặng cho nhà có hiệu lực thì phải là thời điểm đăng ký như anh 
    #33cccc;">BachThanhDC nói em thấy là đúng rồi. "
    Bạn nói thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà là thời điểm công chứng, chứng thực, còn thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm đăng kí .
    Nếu hợp đồng công chứng, chứng thực chưa phát sinh hiệu lực thì làm sao chuyển giao  quyền sở hữu được ?
    Tôi không nhầm được đâu, mong bạn suy nghĩ kĩ lại xem sao?
    Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |