DanLuat 2015

thời hiệu và thời hiệu khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #192476 08/06/2012

    lazycat_linh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thời hiệu và thời hiệu khởi kiện

    Nhờ các bạn giải thíc giùm mình, thời hiệu trong luật dân sự và thời hiệu khởi kiện trong tố tụng dân sự khác nhau ntn?
    mình thấy đều là hết thời hiệu đó thì chủ thể k có quyền kiện nữa, vậy trường hợp nào thì áp dụng thời hiệu theo LDS, trường hợp nào thì áp dụng thời hiệu khởi kiện của LTTDS?

    --- Sâu Ngủ ---

     
    4298 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194787   19/06/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 791 lần


    1. Thời hiệu khởi kiện cũng là 1 loại thời hiệu thôi mà bạn. Không khác nhau gì nhiều ngoài việc BLTTDS quy định khái niệm của 1 vấn đề cụ thể, còn của BLDS thì là khái niệm chung.

    2. BLTTDS chỉ quy định về khái niệm thời hiệu khởi kiện thôi, còn về cách tính thì căn cứ theo BLDS. Bạn xem điều 158 BLTTDS nhé:

     

     

    Điều 158. Áp dụng quy định của Bộ luật dân sự về thời hạn

    Cách tính thời hạn tố tụng, quy định về thời hạn tố tụng, thời điểm bắt đầu, kết thúc thời hạn tố tụng trong Bộ luật này được áp dụng theo các quy định tương ứng của Bộ luật dân sự.

     

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    lazycat_linh (20/06/2012)

0 Thành viên đang online
-