DanLuat 2015

Thời hiệu thông báo chấm dứt hợp đồng lao động đối với người đến tuổi hưu

Chủ đề   RSS   
  • #244367 18/02/2013

    nfaanh

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu thông báo chấm dứt hợp đồng lao động đối với người đến tuổi hưu

    Tôi có 1 thắc mắc nhờ mọi người giải đáp giúp.

    Tôi ký hợp đồng lao động không thời hạn với 1 công ty tư nhân.

    Khi tôi đến tuổi hưu, công ty chỉ thông báo cho tôi trước 3 ngày so với ngày hiệu lực của quyết định chấm dứt hợp đồng.

    Xin hỏi như vậy có đúng luật không?

    Xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 19/02/2013 10:25:58 CH bỏ màu và cỡ chữ
     
    5129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #244378   18/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bác, thời điểm bác đủ tuổi nghỉ hưu đã có quy định của pháp luật (nam 60, nữ 55), do vậy về nguyên tắc bác cũng có thể biết khi nào đến tuổi hưu. Vì vậy công ty báo trước 3 ngày cũng không có gì là sai. Nếu như bác chưa đến tuổi nghỉ hưu, nhưng cty lại báo trước 3 ngày rồi cho bác nghỉ thì như vậy mới gọi là làm sai luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #244506   19/02/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào. Ông có thể tham khảo quy định tại Nghị định số 46/2010/NĐ-CP, Quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức, có quy định thời gian thông báo nghỉ hưu.

    Trường hợp người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động thì pháp luật chưa có quy định cụ thể vể thời gian bắt buộc người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động biết trước khi người lao động đến tuổi nghỉ hưu.

    Tuy nhiên, khi ông đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 Luật BHXH thì người sử dụng lao động ngoài việc thông báo thời gian nghỉ hưởng lương hưu còn phải thực hiện thủ tục theo đúng quy định pháp luật khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với ông.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 19/02/2013 09:56:47 CH Cập nhật bởi thanhlaw.phamlhn ngày 19/02/2013 03:12:41 CH bỏ in đậm toàn bài Cập nhật bởi thanhlaw.phamlhn ngày 19/02/2013 03:11:15 CH

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #244536   19/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn không để ý tới phạm vi áp dụng văn bản rồi

    nfaanh viết:

    ..

    Tôi ký hợp đồng lao động không thời hạn với 1 công ty tư nhân.

    ...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #244585   20/02/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào. Cảm ơn ntdieu. vậy là bạn ntdieu lại chưa đọc hết nội dung bài viết trên rồi.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-