Thời hiệu miễn trừ nghĩa vụ

Chủ đề   RSS   
  • #301683 10/12/2013

    Thời hiệu miễn trừ nghĩa vụ

     Các anh/chị cho em hỏi bài này với ạ:

    A và B giao kết hợp đồng mua bán tài sản, theo đó ngày 2/2/2006 A phải giao tài sản cho B. Nhưng đến hạn mà A vẫn không thực hiện nghĩa vụ của mình. Do đó, B đã yêu cầu bên A giao tài sản cho mình và A hẹn ngày 28/2/2006. Tuy nhiên, đến thời điểm thỏa thuận mà A vẫn không thực hiện và B cũng không yêu cầu gì nữa. Hãy xác định thời hiệu miễn trừ nghĩa vụ của A và giải thích?

     
    14471 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302345   14/12/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 150
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (525)
    Số điểm: 6431
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Bạn nhờ ngừoi khác giúp đỡ mà bạn nói chuyện thế thì ai trả lời cho, hi vọng bạn nói chuyện lịch sự nhé! Ví dụ: Mong mọi người giúp mình với...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hakhungbi vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (15/12/2013)
  • #302348   14/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1932 lần


    hakhungbi viết:

    Bạn nhờ ngừoi khác giúp đỡ mà bạn nói chuyện thế thì ai trả lời cho, hi vọng bạn nói chuyện lịch sự nhé! Ví dụ: Mong mọi người giúp mình với...

    " Các anh/chị cho em hỏi bài này với ạ:"

    Muốn người ta lịch sự như thế nào nữa ?

     
    Báo quản trị |  
  • #302363   14/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1932 lần


    Chào bạn .

    1. Về các trường hợp miễn trừ trách nhiệm dân sự do vi phạm hợp đồng:

    Thứ nhất,theo các quy định tại khoản 2, 3 Điều 302, khoản 6 Điều 402 Bộ luật dân sự 2005 thì có 03 trường hợp được miễn trừ trách nhiệm dân sự trong hợp đồng bao gồm: Sự kiện bất khả kháng, thiệt hại xảy ra là hoàn toàn do lỗi của bên bị vi phạm vàthỏa thuận của các bên chủ thể trong hợp đồng. Trong khi đó, khoản 1 Điều 294 Luật Thương mại 2005 lại quy định 04 căn cứ miễn trừ trách nhiệm dân sự trong hợp đồng, bao gồm: Thỏa thuận của các chủ thể trong hợp đồng, sự kiện bất khả kháng, hành vi vi phạm của một bên hoàn toàn do lỗi của bên kia và hành vi vi phạm của một bên do thực hiện quyết định của cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền mà các bên không thể biết được vào thời điểm giao kết hợp đồng. Như vậy, giữa quy định của Bộ luật dân sự - bộ luật gốc, với quy định của Luật Thương mại liên quan tới vấn đề miễn trừ trách nhiệm dân sự trong hợp đồng có sự không thống nhất với nhau.

    Thứ hai,Bộ luật dân sự 2005 chỉ quy định 03 căn cứ miễn trừ trách nhiệm dân sự trong hợp đồng đã nêu ở trên là chỉ mới quy định về các trường hợp miễn trừ toàn bộ trách nhiệm dân sự trong hợp đồng mà chưa có các quy định về các trường hợp miễn trừ một phần trách nhiệm dân sự trong hợp đồng. Đó là các trường hợp: bên vi phạm và bên bị vi phạm đều có lỗi gây thiệt hại; hai bên chủ thể trong hợp đồng có thỏa thuận về việc miễn trừ một phần trách nhiệm dân sự.

    Thứ ba, tại khoản 3 Điều 302 Bộ luật dân sự 2005 cũng quy định một trường hợp được miễn trừ trách nhiệm dân sự là “bên có nghĩa vụ chứng minh được nghĩa vụ không thực hiện được là hoàn toàn do lỗi của bên có quyền”. Việc lỗi hoàn toàn do bên có quyền cũng đồng nghĩa với bên có nghĩa vụ không có lỗi. Do đó, việc bên có nghĩa vụ chứng minh lỗi hoàn toàn thuộc về bên có quyền suy cho cùng chỉ là một biện pháp nhằm chứng minh bên có nghĩa vụ không có lỗi. Vì vậy, bất kể lỗi hoàn toàn do bên có quyền hay do người thứ ba hoặc không bên nào có lỗi thì bên có nghĩa vụ cũng không phải chịu trách nhiệm dân sự. Pháp luật dân sự quy định như vậy là chưa bao quát được hết các trường hợp miễn trừ trách nhiệm dân sự khi bên có nghĩa vụ không có lỗi. Chúng tôi cho rằng nên sửa đổi căn cứ “bên có nghĩa vụ chứng minh được nghĩa vụ không thực hiện được là hoàn toàn do lỗi của bên có quyền” theo hướng “bên có nghĩa vụ chứng minh được mình  không có lỗi trong việc nghĩa vụ không thực hiện được”.

    Trích từ web site của Liên đoàn luật sư Việt Nam :

    http://liendoanluatsu.org.vn/index.php/en/legal-documents/sua-doi-bo-sung-bo-luat-dan-su/1016-v-ch-nh-min-tr-trach-nhim-dan-s-trong-hp-ng.html  

    Như vậy thì trong tình huống bạn nêu thì không có căn cứ phát sinh việc miễn trừ trách nhiệm dân sự do đó không thể có thời hiệu miễn trừ trách nhiệm. Riêng thời hiệu khởi kiện là 2 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #302509   15/12/2013

    Cho em hỏi là nếu em mới chỉ học Luật dân sự 1 là học về thời hạn, thời hiệu, đại diện, giám hộ, tài sản, quyền sở hữu và thừa kế chứ chưa học về hợp đồng thì với bài này phải làm như thế nào ạ? Em cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #302510   15/12/2013

    Cảm ơn góp ý của bạn! Mình sẽ rút kinh nghiệm 

     
    Báo quản trị |