Thời hiệu khởi kiện và thời hạn 40 năm quản lý tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #443272 05/12/2016

    virutchip

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hiệu khởi kiện và thời hạn 40 năm quản lý tài sản

      Kính chào luật sư !

    Cháu và 1 người em gái cùng được thừa kế 1 căn nhà, sổ đỏ đứng tên bố mẹ cả 2, hiện cháu ở nước ngoài không thể về nước để làm thủ tục giấy tờ, người em gái thì có ý che giấu những giấy tờ nhà liên quan nhằm chiếm giữ. Khi cháu hỏi những giấy tờ nhà liên quan thì bảo rằng thất lạc đâu mất.

    Cháu xin hỏi luật sư:

    - Nếu cháu không quan tâm đến chuyện thừa kế, cứ để mặc thế thì cháu được biết, qua thời hạn 10 năm sẽ không được khởi kiện phân chia thừa kế, như thế phần di sản thừa kế sẽ được định đoạt ra sao?

    - Nếu như cháu không thể quay về nước, thì qua thời hạn 40 năm, người em cháu chiếm giữ tài sản liên tục, không có bất kỳ sự can thiệp của cháu thì có thể được xem là chủ sở hữu của tài sản đó hay không?

    Cháu xin cảm ơn Luật sư !

     
    6613 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443325   06/12/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1183 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Mời bạn tham khảo quy định của Bộ luật dân sự như sau:

    Điều 623. Thời hiệu thừa kế

    1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

    2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    virutchip (06/12/2016)
  • #443363   06/12/2016

    virutchip
    virutchip

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    thưa luật sư !

    cháu xin hỏi rõ thêm về điều 2: 

    2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Như vậy cháu có thể hiểu rằng trong 10 năm, chau khồng về nước để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế, có nghĩa là cháu đã tước bỏi quyền thừa kế của mình đúng không ạ !

     
    Báo quản trị |  
  • #443401   07/12/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1183 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo tôi thì không phải như bạn nghĩ. Quyền thừa kế chỉ bị tước bỏ nếu có phán quyết của tòa án. Nghĩa là người khác muốn tước bỏ quyền thừa kế của bạn thì họ có 10 năm để yêu cầu tòa án ra phán quyết đó, quá 10 năm thì hết quyền nêu yêu cầu. Thời hạn yêu cầu tòa án ra phán quyết về quyền thừa kế cũng như vậy (chủ yếu phục vụ cho việc người nào đó không chắc mình có quyền thừa kế). Các nội dung này là về xác định quyền (được) thừa kế, nó khác với việc yêu cầu chia di sản quy định tại khoản 1.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    virutchip (07/12/2016)
  • #443453   07/12/2016

    virutchip
    virutchip

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa luật sư !

       Nếu như vậy, sau 10 năm, không có bất cứ khai nhận, hoặc chối bỏ di sản, thì cháu thể hiểu là cháu trở thành 1 trong những đồng thừa kế theo quy dịnh pháp luật phải không ạ ?

        Như thế chau xin hỏi luật sư về thời hạn 30 năm, nếu cháu không quay về nước để yêu cầu chia di sản thừa kế, thì tải sản đó thuộc về người thừa kế đang quản lý tức là em cháu phải không ạ ?

    Cháu xin cảm ơn luật sư !

     
    Báo quản trị |  
  • #443577   09/12/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1183 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    - Quyền thừa kế phụ thuộc vào quan hệ thừa kế (ở đây là quan hệ gia đình) mà không liên quan đến nơi bạn ở.

    - Quá thời hạn 30 năm thì người em của bạn có lợi thế lớn để trở thành chủ sở hữu tài sản đó. Tuy nhiên, kết quả cụ thể như thế nào phụ thuộc vào các tình huống có thể phát sinh trong suốt cả giai đoạn. Mỗi tình huống (nếu có) lại có thể dẫn đến một hoặc nhiều trường hợp có tính pháp lý khác nhau mà tôi thì không thể dự kiến hết cho bạn được nên chỉ tư vấn mang tính định hướng chung như vậy mà thôi.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com