DanLuat 2015

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp lao động

Chủ đề   RSS   
  • #173111 21/03/2012

    landt90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 3 lần


    Thời hiệu khởi kiện tranh chấp lao động

    Xin cho biết về thời hiệu người lao động được quyền khởi kiện tranh chấp lao động? 
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/03/2012 04:38:03 CH sửa tiêu đề cho rõ
     
    14353 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173120   21/03/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    #fafafa; font-family: 'times new roman', serif;">Theo quy định tại Bộ luật lao động và Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Bộ luật lao động, thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động cá nhân được quy định như sau:
    #fafafa;">1. Một năm, kể từ ngày xảy ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích của mình bị vi phạm đối với các tranh chấp lao động quy định tại các điểm a, b và c khoản 2 Điều 166 của Bộ luật Lao động, gồm có:

    #fafafa; font-family: 'times new roman', serif;">a) Tranh chấp về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

    #fafafa; font-family: 'times new roman', serif;">b) Tranh chấp về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;

    #fafafa;">c) Tranh chấp giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;

    #fafafa;">2. Một năm, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích của mình bị vi phạm đối với tranh chấp về bảo hiểm xã hội quy định tại điểm b khoản 2 Điều 151 của Bộ luật Lao động (tranh chấp giữa người lao động nghỉ việc theo chế độ với người sử dụng lao động hoặc với cơ quan bảo hiểm xã hội, giữa người sử dụng lao động với cơ quan bảo hiểm xã hội nếu hai bên không thoả thuận được);

    #fafafa;">3. Ba năm, kể từ ngày xảy ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích của mình bị vi phạm đối với tranh chấp về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

    #fafafa; font-family: 'times new roman', serif;">4. Sáu tháng, kể từ ngày xảy ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích của mình bị vi phạm đối với các loại tranh chấp khác.

    Trân trọng!

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-