Thời hiệu khởi kiện khác thời hiệu yêu cầu tòa án giải quyết vụ việc dân sự ở đâu.

Chủ đề   RSS   
  • #70583 26/11/2010

    baoden88

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thời hiệu khởi kiện khác thời hiệu yêu cầu tòa án giải quyết vụ việc dân sự ở đâu.

    Mẹ tôi và vợ chồng ông A làm hợp đồng mua bán nhà đất và đã sang tên đổi chủ năm 2010.

    Nếu hợp đồng này vi phạm điều cấm của quy định pháp luật thì 20 năm sau khi vợ chồng ông A chết, các con ông A có quyền đòi lại nhà do hợp đồng vô hiệu do vi phạm điều cấm không ạ.

    trong luật dân sự thì thời hạn yêu cầu tòa án giải quyết là vô thời hạn, nhưng thời hiệu khởi kiện lại chỉ là 2 năm theo luật tố tụng dân sự với các tranh chấp dân sự.

    Tôi xin hỏi, có phải đến năm 2012 nếu không có tranh chấp gì thì việc sau này các con ông A yêu cầu đòi lại nhà là không được đúng không ạ?

     
    10740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #70613   26/11/2010

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (478)
    Số điểm: 6894
    Cảm ơn: 157
    Được cảm ơn 135 lần


    Bạn tham khảo điều 159, 160 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sẽ có câu trả lời ngay thôi

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    1. Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Thời hiệu yêu cầu là thời hạn mà chủ thể được quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc dân sự để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền yêu cầu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu được quy định như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước bị xâm phạm;

    b) Thời hiệu yêu cầu để Toà án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu.

     

    Điều 160. áp dụng quy định của Bộ luật dân sự về thời hiệu

    Các quy định của Bộ luật dân sự về thời hiệu được áp dụng trong tố tụng dân sự.

     

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #70618   26/11/2010

    baoden88
    baoden88

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn ơi, tại vì khoản 3 điều 159 là trừ trường hợp pháp luật không có quy định khác là như thế nào.

    Ở trường hợp của tớ, thời hạn yêu cầu khởi kiện áp dụng theo luật dân sự là vô thời hạn, nhưng thời hạn khởi kiện thì luật dân sự đâu đề cập đến.

    Nếu áp dụng luật tố tụng dân sự thì là 2 năm à
     
    Báo quản trị |  
  • #70622   26/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bộ luật dân sự có quy định thời hiệu chứ bạn.

    Điều 136 quy định thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu.

    Điều 427 quy định thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự.

    Điều 607 quy định thời hiệu khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Điều 645 quy định thời hiệu khởi kiện về thừa kế.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #70626   26/11/2010

    baoden88
    baoden88

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tớ biết thế, nhưng tớ hỏi trường của tớ nếu áp dụng điều 136 thì hợp đồng mua bán nhà cũng là 1 giao dịch dân sự, sẽ có thời hiệu yêu cầu tòa án giải quyết là vô thời hạn.

    Nhưng theo điều 427 thì nó là hợp đồng dân sự nên thời hạn khởi kiện là 2 năm.

    Các bạn cứ nêu điều luật không thôi, tớ mong các bạn tư vấn vào vấn đề là: sau 2 năm thì hợp đồng của tớ hiển nhiên không thể bị kiện vô hiệu, hay lúc nào cũng có thể bị kiện vô hiệu và bị đòi lại nhà
     
    Báo quản trị |