Thời hiệu khởi kiện đối với vụ việc dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #92116 01/04/2011

    maiquend

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu khởi kiện đối với vụ việc dân sự


    Chào các bạn! Mình có tình huống này cũng giải quyết xem như thế nào nhé:

    Ông A chết ngày 6/7/1993. Vợ ông A là Bà B chết ngày 10/10/1994. Ông bà có các con là M,N,P và để lại tài sản là căn nhà trên diện tích là 250m2. Hiện tai toàn bộ căn nhà do M quản lý sử dụng. Được biết M đang rao bán nhà đất trên với giá 1,5 tỷ đồng ngày nên 12/3/2007. N, P đã khởi kiện yêu cầu Tòa án chia tài sản là nhà đất mà ông bà A,b để lại.


    Theo em, thì trong tình huống trên, theo em thì theo quy định của BLTTDS thì hiện yêu cầu để tòa án giải quyết việc dân sự là "1 năm kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu". Nhưng e chưa biết xác định rõ thời hiệu phát sinh quyền yêu cầu ở đây là như thế nào?

    Mình chưa được rõ lắm nên mong các bạn thành viên góp ý để được hiểu rõ hơn vấn đề này.

    Thân chào.
     
    12542 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92153   01/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Bạn đọc lại Điều 159 BLTTDS 2004 thật kỷ rồi hỏi bạn nhé! Cái này dễ hiểu thôi mà.
     
    Báo quản trị |  
  • #92170   01/04/2011

    luc123
    luc123

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo tình huống trên thì vụ việc được xác định là: 'Thời hiệu khởi kiện về thừa kế'_Điều 645 BLDS 2005.
     
    Báo quản trị |  
  • #92195   01/04/2011

    khatvongttk
    khatvongttk
    Top 150
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (468)
    Số điểm: 6163
    Cảm ơn: 486
    Được cảm ơn 150 lần


    Theo BLDS 1995

    Điều 648. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    áp dụng bộ luật DS 1995 và thời hiệu khởi kiện cũng là 10 năm.

    Hơn nữa việc từ 1993, khi đó chỉ có pháp lệnh

    giải quyết các vụ án dân sự 1989 thôi Nhưng pháp lệnh này ko quy định về thời hiệu nên sẽ áp dụng thời hiệu trong BLDS 1995


    Nhưng năm 2007 mới khởi kiện tuy vẫn nằm trong thời hiệu khởi kiện nhưng sẽ là vụ chia tài sản chung của các đồng thừa kế. Và luật áp dụng là luật đang có hiệu lực tại thời điểm xảy ra tranh chấp, nên luật áp dụng ở đây là BLDS và BLTTDS hiện hành


    Cập nhật bởi khatvongttk ngày 01/04/2011 03:59:20 CH Cập nhật bởi khatvongttk ngày 01/04/2011 03:58:22 CH Cập nhật bởi khatvongttk ngày 01/04/2011 03:26:43 CH Cập nhật bởi khatvongttk ngày 01/04/2011 03:18:39 CH

    codonminhtoi_cham_90@yahoo.com

    Luật mà thi hành không nghiêm sẽ sinh ra luật rừng, luật rừng sinh ra xã hội rừng => thảm hoạ

    WHERE THERE IS A WILL, THERE IS A WAY

     
    Báo quản trị |  
  • #92295   02/04/2011

    maiquend
    maiquend

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    rất cám ơn ý kiến của các bạn. Mình đã xem kì điều 159 BLTTDS. Tại điểm a khoản 1 điều 159 có xác định rõ là "....hai năm kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân....bị xâm phạm"
    Theo như ý kiến của bạn khatvongttk thì ở đây là xác định thời hiệu khởi kiện yêu cầu tranh chấp  về quyền thừa kế mảnh đất của ông bà A,B. Nhưng ở đây, ông bà A,B không xác định rõ là có để lại di chúc hay không? Theo mình là ở đây nên chia hai trường hợp
    Thứ nhất là có để lại di chúc
    Thứ hai là không để lại di chúc, thì sẽ xác định M,N,P sẽ là đồng thừa kế mảnh đất trên.
     Theo ý kiến của các bạn thì thời hiệu khởi kiện đối với vụ việc trên là khi nào? Mong các bạn cho mình ý kiến để làm rõ hơn
     
    Báo quản trị |  
  • #92333   02/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Bạn à bạn đọc điều 159 không kỷ rồi:

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    1. Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Thời hiệu yêu cầu là thời hạn mà chủ thể được quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc dân sự để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền yêu cầu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    #ffff00;">3. Trong trường hợp pháp luật #ff0000;">không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu được quy định như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước bị xâm phạm;

    b) Thời hiệu yêu cầu để Toà án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu.


    #ffff00;">3. Trong trường hợp pháp luật #ff0000;">không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện

    Như vậy bạn phải hiểu là khi nào luật nội dung không quy định ( BLDS, BLLD, Luật TM, ) thì mới áp dụng thời hiệu quy định ở khoản 3 điều này bạn ạ.

    Trong trường hợp bạn nêu ra thì ta phải áp dụng thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế theo quy định của luật Dân sự.

    Chúng ta cần xác đinh thời điểm A, B chết để xác định tư cách hưởng thừa kế và thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế theo quy định sau đây.

    2.2. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    a. Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày #ffff00;">1/7/1996, thì thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế được thực hiện theo quy định #ffff00;">tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết #ffff00;">02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao "hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế".

    Khi xác định thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế mà thời điểm mở thừa kế trước ngày 1/7/1991 và di sản là nhà ở thì thời gian từ ngày 1/7/1996 đến ngày 1/1/1999 không tính vào thời hiệu khởi kiện.

    b. Đối với trường hợp thừa kế mở từ ngày 1/7/1996 thì thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế được thực hiện theo quy định tại Điều 648 của Bộ luật Dân sự.


    #ffff00;">2.4. Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    a. Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và cần phân biệt như sau:

    a.1. Trường hợp có di chúc mà các đồng thừa kế không có tranh chấp và thoả thuận việc chia tài sản sẽ được thực hiện theo di chúc khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo di chúc.

    a.2. Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thảo thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.

    a.3. Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.

    b. Trường hợp người chết để lại di sản cho các thừa kế nhưng các thừa kế không trực tiếp quản lý, sử dụng mà di sản đó đang do người khác chiếm hữu bất hợp pháp hoặc thuê, mượn, quản lý theo uỷ quyền... thì các thừa kế có quyền khởi kiện người khác đó để đòi lại di sản.


    Theo quy định tại điều 36 thì thời hiệu ở đây là 10 năm.

    Như vậy đến năm 2007 thì thời hiệu khởi kiện đã hết ( nếu không có quảng thời gian ở tiểu mục 2.4) và như vậy Tòa sẽ không thụ lý nữa, nếu các bên có yêu cầu chia di sản thừa kế.

    Nhưng nếu các bên yêu cầu Tòa chia tài sản chung thì Tòa sẽ thụ lý và giải quyết lúc này thời hiệu sẽ không còn là vấn đề.

    P/S bạn cũng không nên phân biệt là có di chúc hay không có di chúc. Cho dù có di chúc hay không nhưng khi đã hết thời hiệu thì Tòa sẽ không thụ lý đâu.

    thân!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    maiquend (02/04/2011)
  • #92381   02/04/2011

    maiquend
    maiquend

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Với tình huống trên, thì nếu Tòa án thu lý đơn của N, P yêu cầu chia tài sản chung thì theo các bạn Tòa án có thể áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời nào?????
    Theo ý kiến của mình thì có thể áp dụng một trong hai biện pháp, hoặc cả 2 đó là cấm dịch chuyển về quyền tài sản đối với tài sản đang tranh chấp hoặc cấm thay đổi hiện trạng tài sản đang tranh chấp. Còn biện pháp kê biên tài sản đang tranh chấp mình nghĩ trong tình huống này sẽ không cần thiết được áp dụng
     
    Báo quản trị |  
  • #348052   02/10/2014

    ffff00;">3. Trong trường hợp pháp luật #ff0000;">không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu được quy định như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước bị xâm phạm;

    b) Thời hiệu yêu cầu để Toà án giải quyết việc dân sự là một năm, kể từ ngày phát sinh quyền yêu cầu.

     

    #ffff00;">3. Trong trường hợp pháp luật #ff0000;">không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện

     

    Cho em hỏi chút ạ, các quy định trên ở điều bao nhiêu đấy ạ

     
    Báo quản trị |