Thời hiệu khởi kiện của người bị tuyên bố chết

Chủ đề   RSS   
  • #300961 06/12/2013

    Thời hiệu khởi kiện của người bị tuyên bố chết

    Cho mình hỏi là Ông A bị Tòa án xử oan và bị giam 2 năm. Ngày 2/4/2003 Toà án nhân dân tối cao đã tuyên ông A vô tội và được quyền khởi kiện đòi Toà án tỉnh T bồi thường thiệt hại với thời hiệu khời kiện là 2 năm tính từ ngày được Toà án tuyên vô tội. Ngày 10/4/2003, khi tham gia đánh cá ngoài biển thì bị bão làm chìm tàu nên ông A đã bị thất lạc tung tích, ngày 10/4/2004 quyết định của Toà án tuyên bố ông A chết có hiệu lực pháp luật. Ngày 10/2/2005 ông A đã trở về và được Toà án tuyên bố huỷ bỏ quyết định tuyên bố chết trước đây.

    Ngày 20/7/2005 ông A đã làm đơn khởi kiện yêu cầu Toà án tỉnh T bồi thường thiệt hại do đã xét xử oan cho ông, nhưng Toà án huyện C đã từ chối thụ lý vì lý do hết thời hiệu khởi kiện. Vậy việc từ chối này đúng hay sai?

     

     
    2539 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300970   06/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1940 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự quy định :

    Điều 161. Thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự

    Thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự là khoảng thời gian xảy ra một trong các sự kiện sau đây:

    1. Sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan làm cho chủ thể có quyền khởi kiện, quyền yêu cầu không thể khởi kiện, yêu cầu trong phạm vi thời hiệu.

    Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.

    Trở ngại khách quan là những trở ngại do hoàn cảnh khách quan tác động làm cho người có quyền, nghĩa vụ dân sự không thể biết về việc quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm hoặc không thể thực hiện được quyền hoặc nghĩa vụ dân sự của mình;

     

    Như vậy là thời hiệu khởi kiện vẫn còn.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (06/12/2013)