Thời hiệu khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #301391 08/12/2013

    Thời hiệu khởi kiện

    Anh/chị cho em hỏi câu này ạ:

    Ngày 01/02/2006, Ông A bán cho ông B 10 dàn máy vi tính với giá 4 triệu đồng/dàn. Trong quá trình sử dụng ông B thấy rằng chất lượng của máy vi tính không đúng như thỏa thuận ban đầu. Ngày 10/6/2006, ông B đã gửi đơn khiếu nại đến ông A và yêu cầu ông A phải trả lại số tiền cho mình, nếu không ông B sẽ kiện ông A ra tòa để yêu cầu bồi thường thiệt hại. Vì muốn giữ uy tín với khách hàng, ngày 10/05/2006 ông A có văn bản trả lời sẽ trả lại số tiền trên cho ông B sau khi trừ đi các chi phí hợp lý. Tuy nhiên ông A đã không thực hiện lời hứa trên. Ngày 20/4/2008, ông B đã quyết định khởi kiện ông A ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền X và yêu cầu bồi thường thiệt hại. Tòa án X đã từ chối thụ án vì cho rằng ông B đã hết thời hiệu khởi kiện. Biết thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp là 2 năm tính từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm. Theo anh/chị quyết định của tòa án là đúng hay sai?

    Vậy với đề bài trên, ngày mà quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm được tính từ ngày 01/02/2006 hay ngày 10/2/2006? Và đối với quyền sở hữu tài sản thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện, do đó quyết định của tòa án là sai có đúng không?

    Em cảm ơn!

     
    8079 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301439   09/12/2013

    tvthlu
    tvthlu

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    Mình có một vài trao đổi sau:

    + Áp dụng ở đây là Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004, chưa sửa đổi, bổ sung.

    Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Điều 427 BLDS. Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

    Trong trường hợp này thời điểm quyền và lợi ích hợp pháp của ông B xị xâm phạm là 01/02/2006 – lúc hai bên kí kết giao nhận hàng hóa theo hợp đồng.

    Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 Hướng dẫn áp dụng pháp luật trong việc giải quyết các vụ án dân sự, hôn nhân và gia đình, mục I, Điều 1 khoản 1.1 điểm c quy định về việc xác lập lại thời điểm để tính thời hiệu như sau:

    ”c) Trường hợp các bên đang tiếp tục thực hiện hợp đồng dân sự, mà thoả thuận đó như một hợp đồng mới thay thế hợp đồng cũ hoặc hoàn toàn độc lập với hợp đồng cũ, thì việc xác định thời hiệu đối với thoả thuận mới được thực hiện theo quy định của Bộ luật Dân sự.”

    Trường hợp này, 2 bên vẫn đang tiếp tục thực hiện hợp đồng dân sự như thỏa thuận: ông B đã gửi đơn khiếu nại đến ông A và yêu cầu ông A phải trả lại số tiền cho mình, nếu không ông B sẽ kiện ông A ra tòa để yêu cầu bồi thường thiệt hại. Vì muốn giữ uy tín với khách hàng, ngày 10/05/2006 ông A có văn bản trả lời sẽ trả lại số tiền trên cho ông B sau khi trừ đi các chi phí hợp lý..

    Theo đó, những thảo thuận mới được 2 bên thực hiện thay thế hợp đồng cũ hoặc hoàn toàn độc lập với hợp đồng cũ, thì thời hiệu sẽ bắt đầu vào ngày 10/05/2006.

    Vậy, Tòa án X đã từ chối thụ án vì cho rằng ông B đã hết thời hiệu khởi kiện là không đúng.

    + Áp dụng Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi, bổ sung năm 2011 đã có hiệu lực, theo quy định mới của Bộ luật này thì thời hiệu khởi kiện ở đây không được hiểu là thời hiệu thụ lý đơn, mà phải được hiểu là bên có nghĩa vụ được miễn trừ nghĩa vụ khi đó hết thời hạn mà họ phải thực hiện nghĩa vụ của mình. Còn quyền khởi kiện là quyền cơ bản của các chủ thể trong quan hệ pháp luật dân sự và Toà án luôn có trách nhiệm phải thụ lý đơn khởi kiện và không được lấy lý do thời hiệu khởi kiện hết để từ chối thụ lý đơn khởi kiện khi có yêu cầu. Cụ thể, luật quy định Tòa án không được trả lại đơn vì lý do thời hiệu đã hết, mà khi nhận được đơn khởi kiện của đương sự, nếu thấy thời hiệu khởi kiện đã hết thì tùy theo từng trường hợp mà Tòa án giải quyết theo Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán TANDTC hướng dẫn thi hành một số quy định về thủ tục giải quyết vụ án tại Tòa án cấp sơ thẩm. Trường hợp này, xem xét tình hình thực tế, Tòa có thể đưa ra xét xử hoặc đình chỉ vụ án.

    Như vậy, Tòa căn cứ vào việc hết thời hiệu để trả lại đơn khởi kiện của bạn là không đúng.

     

    Chúc bạn hoàn thành tốt!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tvthlu vì bài viết hữu ích
    binhyen236 (09/12/2013)
  • #301564   09/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1932 lần


    binhyen236 viết:

    Anh/chị cho em hỏi câu này ạ:

    Ngày 01/02/2006, Ông A bán cho ông B 10 dàn máy vi tính với giá 4 triệu đồng/dàn. Trong quá trình sử dụng ông B thấy rằng chất lượng của máy vi tính không đúng như thỏa thuận ban đầu. Ngày 10/6/2006, ông B đã gửi đơn khiếu nại đến ông A và yêu cầu ông A phải trả lại số tiền cho mình, nếu không ông B sẽ kiện ông A ra tòa để yêu cầu bồi thường thiệt hại. Vì muốn giữ uy tín với khách hàng, ngày 10/05/2006 ông A có văn bản trả lời sẽ trả lại số tiền trên cho ông B sau khi trừ đi các chi phí hợp lý. Tuy nhiên ông A đã không thực hiện lời hứa trên. Ngày 20/4/2008, ông B đã quyết định khởi kiện ông A ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền X và yêu cầu bồi thường thiệt hại. Tòa án X đã từ chối thụ án vì cho rằng ông B đã hết thời hiệu khởi kiện. Biết thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp là 2 năm tính từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm. Theo anh/chị quyết định của tòa án là đúng hay sai?

    Vậy với đề bài trên, ngày mà quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm được tính từ ngày 01/02/2006 hay ngày 10/2/2006? Và đối với quyền sở hữu tài sản thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện, do đó quyết định của tòa án là sai có đúng không?

    Em cảm ơn!

    Chào bạn binhyen236.

    Một số dữ liệu bạn đưa lên có nhầm lẫn cần chỉnh lại (chổ đánh dấu màu vàng).

    Tuy nhiên, tôi nghĩ điều luật liên quan vụ kiện là luật dân sự :

    Điều 162. Bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự

    1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại trong trường hợp sau đây:

    a) Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

    2. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại kể từ ngày tiếp theo sau ngày xảy ra sự kiện quy định tại khoản 1 Điều này.

    Như vậy thời hiệu 2 năm bắt đầu lại từ ngày tiếp theo sau ngày " ngày 10/05/2006 ông A có văn bản trả lời sẽ trả lại số tiền trên cho ông B sau khi trừ đi các chi phí hợp lý. "

    tvthlu.

     Dữ liệu giả định vụ án vào năm 2008 nên nếu "Áp dụng Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi, bổ sung năm 2011" là chưa phù hợp.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 09/12/2013 11:45:32 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #301568   10/12/2013

    tvthlu
    tvthlu

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Cám ơn  sự góp ý!

    Phần trao đổi của mình,  có ý nhắc là "ở đây áp dụng Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004.."

    Và mình có thêm  "Áp dụng Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi, bổ sung năm 2011.." cũng phần để tham khảo pháp luật hiện hành quy định!

    Trân Trọng!

     
    Báo quản trị |