DanLuat 2015

Thời hiệu khiếu nại cấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #440636 05/11/2016

    Trung_hau_84

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu khiếu nại cấp quyền sử dụng đất

    Thời hiệu khiếu nại cấp quyền sử dụng đất Tôi có thửa đất được cấp sổ đỏ năm 1995 , hiện nay ranh giới thửa đất ộn định 4 bên không có tranh chấp. Năm 2011 ông A khiếu nại UBND huyện là tôi đăng ký QSDĐ lên đất ông ấy, vậy tôi phải làm sao ? tôi có thể căn cứ thời hiệu quyết định khiếu nại quyết định cấp quyền sử dụng đất năm 1995 để bảo vệ quyền lợi cho minh được không ?

     
    3851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440710   07/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 9 Luật Khiếu nại năm 2011 quy định: “Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính. Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.”

    Theo thông tin ở trên thỉ sổ đỏ(Giấy CNQSD đất) của bạn cấp năm 1995 nhưng mãi đến năm 2011 thì ông A mới khiếu nại lên UBND Huyện. Thời hạn từ năm 1995 đến 2011 là đã quá thời hiệu viện dẫn ở trên. Nhưng việc ông A biết được bạn đăng ký QSDĐ lên đất ông ấy là mới biết ở thời gian đó hay đã biết trước ở thời gian đó cũng chưa khẳng định được là quá thời hiệu hay không. Việc tranh chấp quyền sử dụng đất ở đây có thể là một vụ án dân sự hoặc có thể khiếu nại hành chính. Do tôi chưa nắm rõ hồ sơ hay trình tự vụ việc của bạn nên chưa thể khẳng định được hết.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi. Nếu bạn có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa hiểu thì bạn hãy liên lạc với tôi để được tư vấn một cách cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #440995   09/11/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 9 Luật Khiếu nại năm 2011 quy định: “Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính. Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.”

    Theo thông tin bạn cung cấp thì GCNQSDĐ của bạn được cấp năm 1995, đến năm 2011 ông A khiếu nại UBND huyện việc bạn đăng ký QSDĐ lên đất ông ấy. Như vậy có 2 khả năng có thể xảy ra:

    TH1: Trong khoảng thời gian từ 1995  đến 2011 ông  A biết việc bạn gian được cấp GCN năm 1995 nhưng đến năm 2011 ông A mới khiếu nại. Khi đó đã quá thời hiệu khiếu nại.

    TH2: Bạn được cấp GCN năm 1995 nhưng mãi đến năm 2011 ông A mới biết và khiếu nại thì khi đó có khả năng thời hiệu khởi kiện chưa hết.

    Tuy nhiên, nếu ông A có đủ căn cứ chứng minh thửa đất bạn đã được cấp sổ năm 1995 là thuộc quyền sử dụng của ông A thì ông A vẫn có quyền khởi kiện vụ án dân sự  đòi quyền sd đất.

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Ms. Trang: 01682742583

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-