Thời hiệu kháng nghị bản án hành chính sơ thẩm theo trình tự thủ tục Giám đốc Thẩm là bao lâu

Chủ đề   RSS   
  • #283960 30/08/2013

    ANXH

    Sơ sinh


    Tham gia:30/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu kháng nghị bản án hành chính sơ thẩm theo trình tự thủ tục Giám đốc Thẩm là bao lâu

    Thời hiệu kháng nghị bản án hành chính sơ thẩm theo trình tự thủ tục Giám đốc thẩm là bao lâu.

    Bên A kiện  bên B ra tòa hành chính sơ thẩm thì vào ngày 26/3/2013 tòa xử tuyên bên B thua, bên A khiếu nại có cơ sở.Đến ngày 22/8/2013 bên B mới có đơn kháng nghị bản án ngày 26/3/2013 lên Tòa án, viện kiểm sát cấp trên theo trình tự giám đốc thẩm là đúng hay sai? việc kháng nghị đó có hiệu lực nữa hay không?

     
    5333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #284043   31/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Luật sư trích dẫn các quy định có liên quan trong Luật tố tụng hành chính để bạn tham khảo nhé:

    Điều 210. Căn cứ để kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm

    Bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm khi có một trong những căn cứ sau đây:

    1. Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng;

    2. Phần quyết định trong bản án, quyết định không phù hợp với những tình tiết khách quan của vụ án;

    3. Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật.

    iều 215. Thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm

    1. Người có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm được quyền kháng nghị trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Toà án có hiệu lực pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Trường hợp đương sự đã có đơn đề nghị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 211 của Luật này nhưng đã hết thời hạn kháng nghị mà người có quyền kháng nghị mới phát hiện vi phạm pháp luật nghiêm trọng trong bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án, thì thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm của người có quyền kháng nghị không phụ thuộc vào thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Thời hạn kháng nghị phần dân sự trong bản án, quyết định của Toà án được thực hiện theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

    Như vậy, với thời hạn kháng nghị giám đốc thẩm là 2 năm thì việc kháng nghị trong trường hợp bạn trình bày là trong thời hạn quy định.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com