DanLuat 2015

Thời hiệu của giấy ủy quyền được lập năm 1991

Chủ đề   RSS   
  • #24489 02/09/2008

    HungTrinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2008
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu của giấy ủy quyền được lập năm 1991

    Năm 1991 tôi được người thân làm giấy ủy quyền tại phòng công chứng Nhà nước , nhưng không có ghi thời hạn . Biết rằng trong Bộ luật Dân sự 2005 thì thời hiệu của giấy ủy quyền không có thời hạn thì có giá trị 1 năm .
    Xin hỏi : - năm 1991 chưa có Luật Dân sự như vậy giấy ủy quyền của tôi có còn hiệu lực sử dụng không ?
    Trong giấy ủy quyền có giao cho tôi thực hiện 2 việc , việc thứ nhất đã thực hiện xong , còn việc thứ hai chưa xong vì thời hiệu của giấy ủy quyền .
    Cám ơn .
     
    10563 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #24490   02/09/2008

    TranVoThienThu
    TranVoThienThu
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    Bạn có đọc Luật dân sự nhưng lại đọc chưa hết! Đúng là Luật DS 2005 qui định Hợp đồng uỷ quyền không ghi thời hạn ủy quyền thì có giá trị trong 1 năm ( điều 582 Bộ luật dân sự ), nhưng Luật cũng có qui định việc chấm dứt hợp đồng uỷ quyền khi người ủy quyền chết, mất năng lực hành vi dân sự, mất tích.... ( khoản 4 điều 589 Luật dân sự ).
    Trường hợp của bạn phải xem người uỷ quyền cho bạn còn sống và còn ý chí ủy quyền cho bạn hay không, nếu người này đã chết, cộng với hợp đồng uỷ quyền đã hết thời hạn, coi như bạn không còn tư cách là người được uỷ quyền.
     
    Báo quản trị |  
  • #24491   02/09/2008

    HungTrinh
    HungTrinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2008
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn ThienThu ! nhưng ý tôi hỏi ở ngay vế đầu thôi, các vế khác nó có đủ hết không bàn đến .
     
    Báo quản trị |  
  • #24492   02/09/2008

    Nguyentrilac
    Nguyentrilac
    Top 200
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 1370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Điều 587 Bộ luật Dân sự 1995 và điều 582 Bộ luật Dân sự 2005 đều quy định : “Thời hạn uỷ quyền do các bên thoả thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thoả thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng uỷ quyền có hiệu lực một năm, kể từ ngày xác lập việc uỷ quyền.”; Điều 594 Bộ luật Dân sự 1995 và điều 589 Bộ luật Dân sự 2005 đều quy định : “Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây: 1- Hợp đồng uỷ quyền hết hạn; 2- Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;

     

    Nghị Quyết của Quốc Hội khóa 9 Kỳ họp thứ 8 ngày 28/10/1995 về việc thi hành Bộ Luật Dân sự 1995 quy định :

    3- Đối với các giao dịch dân sự được xác lập trước ngày Bộ luật dân sự có hiệu lực, thì việc áp dụng pháp luật được quy định như sau:

    a) Đối với các giao dịch dân sự được xác lập trước ngày Bộ luật dân sự có hiệu lực hiện vẫn đang được thực hiện mà có nội dung và hình thức phù hợp với quy định của Bộ luật dân sự, thì áp dụng các quy định của Bộ luật dân sự;

    6- Việc áp dụng quy định pháp luật về thời hiệu được quy định như sau:

    b) Đối với các giao dịch dân sự được xác lập trước ngày Bộ luật dân sự có hiệu lực mà các văn bản pháp luật trước đây không quy định về thời hiệu hưởng quyền dân sự, thời hiệu miễn trừ nghĩa vụ dân sự và thời hiệu khởi kiện, thì áp dụng các quy định của Bộ luật dân sự về thời hiệu và thời điểm bắt đầu thời hiệu được tính từ ngày Bộ luật dân sự có hiệu lực

     

    Do đó Giấy ủy quyền của bạn lập năm 1991 tuy ở thời điểm đó chưa có quy định về thời hạn hiệu lực của giấy ủy quyền không có thỏa thuận về thời hạn. Nhưng giấy ủy quyền này có nội dung và hình thức phù hợp với quy định của Bộ Luật Dân sự 1995. Căn cứ Nghị quyết của QH và điều 594  Bộ luật Dân sự 1995 nêu trên Giấy ủy quyền của bạn chỉ có hiệu lực 1 năm kể từ ngày Bộ Luật Dân sự 1995 có hiệu lực cho dù bạn chưa thực hiện xong việc ủy quyền . (Bộ Luật DS 1995 có hiệu lực từ ngày 1 tháng 7 năm 1996)
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyentrilac vì bài viết hữu ích
    betit1991 (04/03/2012)

0 Thành viên đang online
-