Thời hiệu chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #475740 24/11/2017

    lechau1991

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 56
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hiệu chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

    Kính chào anh chị

    Anh chị tư vấn giúp em một vấn đề này?

    Em là Công chức Địa chính cấp xã?

    Vào năm 2016, hộ ông Nguyễn Văn A xây dựng công trình phơi và chế biến hải sản trên đất nông nghiệp chưa chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Khu vực này nằm trong vùng quy hoạch đất công trình sự nghiệp theo QH đến năm 2020, nhưng chưa có quyết định thu hồi.

    - Vào thời điểm đó UBND xã đã ban hành Quyết định xử phạt vi phạm hành chính về lĩnh vực đất đai ngày 18/10/2016. Nội dung quyết định có áp dụng Biện pháp khắc phục hậu quả, trả lại tình trạng của đất trước khi vi phạm theo quy định tại điểm a, khoản 2, điều 8 của Nghị định số 102.

    - Đến thời điểm này thì ông A đã chấp hành việc nộp phạt, nhưng chưa chấp hành biện pháp khắc phục hậu quả theo nội dung quyết định xử phạt vi phạm hành chính của Xã.

    - Hiện nay về phía lãnh đạo của em, chỉ đạo phải cưỡng chế công trình trên.

    -Em đã nghiên cứu điều 74, Luật xử lý vi phạm hành chính. Nhưng có một số từ ngữ em không hiểu cho lắm.

    - Do đó em kính mong anh chị tư vấn giúp em:

    + Cưỡng chế như vậy, thì UBND huyện hay UBND xã tổ chức cưỡng chế.

    + Thời hiệu theo quyết định xử phạt vi phạm hành chính đã quá 1 năm, thì có cưỡng chế được hay không.

    + Nếu hộ gia đình thuộc diện khó khăn, thì có thể xem xét tồn tại hay không?

    Cảm ơn anh chị./.

     
    4392 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476261   28/11/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Nguyên văn điều 74 Luật xử lý vi phạm hành chính hiện hành

    "Điều 74. Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định, quá thời hạn này thì không thi hành quyết định đó nữa, trừ trường hợp quyết định xử phạt có hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả thì vẫn phải tịch thu tang vật, phương tiện thuộc loại cấm lưu hành, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả trong trường hợp cần thiết để bảo vệ môi trường, bảo đảm giao thông, xây dựng và an ninh trật tự, an toàn xã hội.
     
    2. Trong trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt cố tình trốn tránh, trì hoãn thì thời hiệu nói trên được tính kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn."
     
    Vậy bạn "không hiểu cho lắm" một số từ ngữ nào trong qui định này để dẫn tới các thắc mắc nêu trên ?
     
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #476325   28/11/2017
    Được đánh dấu trả lời

    lechau1991
    lechau1991

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 56
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả trong trường hợp cần thiết để bảo vệ môi trường, bảo đảm giao thông, xây dựng và an ninh trật tự, an toàn xã hội.

     
    Báo quản trị |