Thời hạn xin thuê đất làm xưởng kinh doanh sản xuất?

Chủ đề   RSS   
  • #3554 29/03/2008

    HuynhHiep

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2007
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn xin thuê đất làm xưởng kinh doanh sản xuất?

    Kính chào Luật sư,

    Năm 2004, tôi nhận chuyển nhượng 800 m2 đất ao hồ, thuộc quỹ đất 5% của UBND xã. Tôi đã xin chuyển đổi mục đích sử dụng làm lán xưởng sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ. Nay tôi thành lập doanh nghiệp và muốn tiếp tục sử dụng miếng đất trên ổn định. Vậy tôi có thể làm thủ tục để thuê đất với thời hạn 49 năm được không?

    Xin cảm ơn!
     
    16813 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3555   29/03/2008

    Dangquangphuc
    Dangquangphuc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 36
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của Anh (Chị) là thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn. Theo quy định của Khoản 5 Điều 67 Luật đất đai 2003 và Điều 74 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP đối với diện tích đất chưa sử dụng UBND xã, phường, thị trấn được quyền cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để nhận thầu. Thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá năm (05) năm.

    Như vậy Anh (Chị) muốn thuê loại đất này để làm nhà xưởng sản xuất, kinh doanh với thời hạn 49 năm là không được, vài ý trao đổi cùng Anh (Chị).

    Ls. Đặng Quang Phục
    Xin cảm ơn bạn đã tham gia Diễn đàn của chúng tôi
     
    Báo quản trị |  
  • #202804   23/07/2012

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào anh,

    Nếu muốn xin thuê đất với thời hạn là 49 năm cty anh phải lập dự án đầu tư và trình ủy ban nhân dân tỉnh/thành phố nơi có diện tích đất phê duyệt. Trước khi lập dự án đầu tư, anh phải làm công văn gửi UBND tình/thành phố xin chấp thuận chủ trương cho công ty anh đầu tư dự án về sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ. Sau khi xem xét quy hoạch về đất đai và lĩnh vực đầu tư, UBND tỉnh thành phố sẽ quyết định công ty anh có được đầu tư hay không (nếu lập dự án thì anh có thể xin với diện tích lớn hơn 800m2). Nếu được chấp thuận đầu tư, anh làm hồ sơ gửi sở KH&ĐT. 

    Hồ sơ đăng ký dự án đầu tư gồm có:

    1) Bản đề nghị cấp giấy chứng nhận đầu tư;

    2) Giải trình kinh tế kỹ thuật của dự án: bao gồm các nội dung giải trình về mục đích đầu tư; địa điểm đầu tư; nguồn vốn; nhu cầu sử dụng đất; phương án kinh doanh; hiệu quả dự án; nhu cầu sử dụng lao động; bảo vệ môi trường.v.v.

    3) Báo cáo năng lực tài chính do nhà đầu tư tự lập và chịu trách nhiệm;

    4) Hồ sơ pháp lý của nhà đầu tư gồm: Bản sao điều lệ, bản sao đăng ký kinh doanh có công chứng; báo cáo tài chính; bản sao chứng minh thư/hộ chiếu của người đại diện.

    5) Hồ sơ thiết kế cơ sở/bản vẽ mặt bằng của dự án (nếu có).

    Anh có thể liên hệ trực tiếp với sở kế hoạch đầu tư nơi dự định thực hiện dự án để được cung cấp các thông tin và hồ sơ chi tiết.

    Trân trọng,

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Chủ đề đã khép lại!