Thời hạn xét xử vụ án dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #204446 31/07/2012

    Htrang20

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn xét xử vụ án dân sự

    Xin Luật Sư cho em hỏi:

    Nhà em là bị đơn trong vụ án dân sự về đất đai. Tòa cấp huyện thụ lý đã được 17 tháng rồi, nhưng do có yếu tố nước ngoài (chồng một người có liên quan là ngoại quốc) nên Tòa huyện phải chuyển lên Thành phố.

    Em xin hỏi  :

    1 . Thời Hạn nhà nước quy định để xử một vụ án dân sự là bao lâu? Lên cấp TP thì quy định thời hạn là bao lâu nữa ?

    2. Nếu để quá thời hạn quy định thì ai chịu trách nhiệm và nếu do vậy mà mâu thuẫn dẫn đến hậu quả thiệt hại nghiêm trọng đến danh dự, sức khỏe, kinh tế của cả hai bên thì pháp luật quy định thế nào?

    Rất cảm ơn các Anh chị LS.

     
    8868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204942   02/08/2012

    lsdong_luatnghiephung
    lsdong_luatnghiephung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Bộ luật tố tụng dân sự quy định thời hạn chuẩn bị xét xử vụ án dân sự là 4 tháng, kể từ ngày thụ lý. Đối với những vụ án phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án tòa án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử không quá hai tháng. Cấp tòa nào cũng áp dụng chung quy định về thời hạn chuẩn bị xét xử (khác ở thủ tục sơ thẩm hay phúc thẩm thôi)

    Luật quy định như vậy, nhưng trên thực tế Tòa án thường kéo dài thời hạn giải quyết vụ án lên rất nhiều thông qua thủ tục tạm đình chỉ, hoãn phiên tòa...

    Nếu để quá thời hạn thì thẩm phán thụ lý giải quyết vụ án phải chịu trách nhiệm.

    Quy định về khiếu nại trong tố tụng dân sự, người khiếu nại có quyền khiếu nại để giải quyết và được khôi phục quyền lợi ích hợp pháp, được bồi thường theo quy định pháp luật, vấn đề là bạn chứng minh được thiệt hại do lỗi trực tiếp của thẩm phán gây ra (vấn đề này cực khó và chưa có trong tiền lệ đâu bạn nhé)

    Thân ái!

    LS Đồng, sđt: 0988546877; công ty luật hợp danh Nghiệp Hưng

    Số 61 phố Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội, sđt: : 04 3569 0492 email: lsdong.luatnghiephung@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsdong_luatnghiephung vì bài viết hữu ích
    Htrang20 (03/08/2012)
  • #204950   02/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


              Chào bạn! Theo quy định tại Điều 179 Bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa dổi bổ sung 2011 như sau:

    Điều 179. Thời hạn chuẩn bị xét xử

    1. Thời hạn chuẩn bị xét xử các loại vụ án được quy định như sau:

    A) Đối với các vụ án quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này, thời hạn là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án;

    B) Đối với các vụ án quy định tại Điều 29 và Điều 31 của Bộ luật này, thời hạn là hai tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.

    Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Toà án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, nhưng không quá hai tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm a và một tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    2. Trong thời hạn chuẩn bị xét xử quy định tại khoản 1 Điều này, tuỳ từng trường hợp, Toà án ra một trong các quyết định sau đây:

    A) Công nhận sự thoả thuận của các đương sự;

    B) Tạm đình chỉ giải quyết vụ án;

    C) Đình chỉ giải quyết vụ án;

    D) Đưa vụ án ra xét xử.

    3. Trong thời hạn một tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Toà án phải mở phiên toà; trong trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là hai tháng.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Htrang20 (03/08/2012)
  • #205141   03/08/2012

    Htrang20
    Htrang20

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn các Anh chị.

    Em muốn hỏi rõ thêm là: Từ ngày Tòa Thành phố nhận hồ sơ lại tính tiếp 4 tháng chuẩn bị xét xử nữa, hay như thế nào ạ !

    Rất mòng các Anh chị trả lời để gia đình em biết mà chuẩn bị.

    Gia đình em cảm ơn các anh chị nhiều !

     
    Báo quản trị |  
  • #205389   05/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


       Chào bạn thời hạn trên theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự là khoảng thời gian được tính từ khi tòa án ra thông báo thụ lý vụ án.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |