Thời hạn viết hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #144741 02/11/2011

    phuongnamab

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn viết hóa đơn

    Tôi có một vấn đề vướng mắc xin nhờ Luật sư giúp đỡ
    Tôi tiếp khách từ tháng 7/2011, tháng 10/2011 tôi mới viết hóa đơn thanh toán thì có vi phạm luật không?
    Xin cảm ơn luật sư!

     
    7895 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148809   20/11/2011

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 118 lần


    Chàobạn.
    Thời điểm viết hoá đơn phải là thời điểm thực hiện giao dịch, dịch vụ.
    Việc hạch toán hoá đơn phải đúng thời điểm phát sinh công việc, đúng công việc và số lượng.
    Viết hoá đơn sau như vậy là sai quy định. Sau này, khi quyết toán, hoá đơn đó sẽ không được công nhận.
    Chúc bạn thành công

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dungabcluat vì bài viết hữu ích
    phuongnamab (29/11/2011)
  • #148919   20/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 500
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

     

    Theo hướng dẫn tại Khoàn 2a  Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC

     

    " Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn

    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hoá là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

    …."

    Căn cứ Khoản 5 Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định

    " Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán trên 200.000 đồng cho người mua theo quy định tại Nghị định này. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua."

    Như vậy trường hợp đơn vị bạn phát sinh doanh thu vào tháng 7/2011 nhưng đến tháng 10/2011 bạn mới lập hóa đơn, bạn có thể bị phạt bằng tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài ra, nếu bạn đã phát sinh số thuế GTGT phải nộp, bạn còn bị phạt chận nộp tiền thuế 0,05%/ngày đối với tiền thuế thiếu theo quy định tại Khoản 1.1a Mục V Phần A Thông tư số 61/2007/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boloncon vì bài viết hữu ích
    phuongnamab (29/11/2011)
  • #150178   25/11/2011

    phamhangkt89
    phamhangkt89

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luạt sư vậy cho em hỏi luôn
    bên công ty em mua hàng nhỏ lẻ nên tổng kết cuối tháng rồi mới viết hoá đơn. Em nhập kho mặt hàng trước, sau đó nhập thuế sau có được không ạ? 
     
    Báo quản trị |