DanLuat 2015

thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #145298 04/11/2011

    shikynguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự

    hi cả nhà!
    mình có một vấn đề như sau, muốn xin ý kiến của mọi người, mong mọi người giúp đỡ.
    liên quan đến việc hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự. trong trường hợp có một vụ án xảy ra, cho là phạm tội nghiêm trọng đi hen (xảy ra năm 1986), sau khi xảy ra vụ việc, người bị hại đã gửi đơn đến nhiều cơ quan chức năng nhưng không được trả lời và đùn đầy trách nhiệm.
    từ đó đến nay người bị hại vẫn liên tục gửi đơn tố cáo, và vào khoảng tháng 3/2011 cơ quan cảnh sát điều tra gửi văn bản trả lời rằng "thời hiệu truy cứu đã hết"
    sự thật là thời hiệu đã hết, nhưng có được phép tính lại thời hiệu hay không? vì người bị hại đã liên tục gửi đơn đến cơ quan chức năng. và viềc làm hết thời hiệu này, là do cơ quan chức năng gây ra!
    các bạn cho ý kiến nhé... cảm ơn mọi người rất nhiều!

    đừng tự hào bạn nghèo mà học giỏi.... mà hãy tự hỏi bạn giỏi vì sao bạn nghèo!!!!

     
    4869 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145773   07/11/2011

    duyhieunt
    duyhieunt
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 28 lần


    Chào bạn,mời bạn tham khảo 2 điều luật sau (BLHS 1999 sư đổi bổ sung):

    Điều 23. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

    1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

    A) Năm năm đối với các tội phạm ít nghiêm trọng;

    B) Mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng;

    C) Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng;

    D) Hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này người phạm tội lại phạm tội mới mà Bộ luật quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên một năm tù, thì thời gian đã qua không được tính và thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày phạm tội mới.

    Nếu trong thời hạn nói trên, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có lệnh truy nã, thì thời gian trốn tránh không được tính và thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra tự thú hoặc bị bắt giữ.

     Điều 24. Không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

    Không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự quy định tại Điều 23 của Bộ luật này đối với các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này.

    =>Bạn tự rút ra kết luận  áp dụng vào tình huống thực tế của bạn nhé.
    Dù lỗi không phải ở bị hại nhưng người nghi phạm tội không có lỗi, tội danh không thuộc  chương XI, chương XXIV thì hết thời hiệu rồi bạn ạ.

    Nếu bị chứng minh được việc liên tục gửi đơn từ trước đến nay thì có thể tố táo những người có tách nhiệm đã nhận được đơn mà không giải quyết về tội

    Tội không truy cứu trách nhiệm hình sự người có tội (Điều 294)

    Thân.



    duyhieunt@Gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-