Thời hạn Tòa giải quyết tranh chất đất đai là bao lâu?

Chủ đề   RSS   
  • #570581 23/04/2021

    vanvang150788

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2019
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 14 lần


    Thời hạn Tòa giải quyết tranh chất đất đai là bao lâu?

    Tháng 12/2019 thì tòa án Huyện bến Lức có thụ lý đơn tranh tranh đất đai của mình . Tháng 12 hòa giài không thành công, Tháng 6/2020 thì bên mình đóng án phí để đo đạt đất đai tranh chất, tới nay ngần năm mà tòa án nói chưa có bản vẽ đất đai tranh chất

    Cho mình hỏi thì thời gian để tòa án xử lý là bao lâu?

    Xin cảm ơn !

     
    538 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanvang150788 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570591   23/04/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2109)
    Số điểm: 12223
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1479 lần
    Lawyer

    Thời hạn chuẩn bị xét xử các loại vụ án, trừ các vụ án được xét xử theo thủ tục rút gọn hoặc vụ án có yếu tố nước ngoài, được quy định cụ thể tại Điều 203 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 như sau:

    - Thời hạn là 04 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án:

    Đối với các vụ án tranh chấp về dân sự được quy định tại Điều 26 và các vụ án tranh chấp về hôn nhân và gia đình được quy định tại Điều 28 của Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015.

    - Thời hạn là 02 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án:

    Đối với các vụ án tranh chấp về kinh doanh, thương mại được quy định tại Điều 30 và các vụ án tranh chấp về lao động được quy định tại Điều 32 của Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015.

    - Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan:

    – Chánh án Tòa án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử nhưng không quá 02 tháng đối với vụ án được quy định tại Điều 26 và Điều 28 của Bộ luật.

    – Chánh án Tòa án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử nhưng không quá 01 tháng đối với vụ án được quy định tại Điều 30 và Điều 32 của Bộ luật.

    Trường hợp có quyết định tạm đình chỉ việc giải quyết vụ án thì thời hạn chuẩn bị xét xử được tính lại kể từ ngày quyết định tiếp tục giải quyết vụ án của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    Trong thời gian chuẩn bị xét xử, Tòa án có thể ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án để tiến hành thu thập tài liệu chứng cứ. Pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về thời hạn tạm đình chỉ giải quyết vụ án để thực hiện các thủ tục tố tụng khác phục vụ cho việc giải quyết vụ án.

    Điều này gây ra hậu quả vụ án kéo dài, tác động vào quá trình giải quyết gây mất sự minh bạch, công bằng.

    Trong những trường hợp của bạn, người khởi kiện có quyền khiếu nại quyết định của Tòa án. Căn cứ quy định tại (Điều 194 BLTTDS 2015), người khởi kiện có quyền khiếu nại lên Chánh án tòa án đang giải quyết vụ án trong thời hạn 10 ngày kể từ lúc nhận được đơn khởi kiện.

    Trong trường hợp khiếu nại không được giải quyết thì chúng ta tiến hành khiếu nại lần 2 lên Chánh án Tòa án cấp trên trực tiếp theo quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2021)
  • #570744   26/04/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 10389
    Cảm ơn: 175
    Được cảm ơn 1085 lần
    Moderator

    toanvv viết:

     .....................................................

    Trong thời gian chuẩn bị xét xử, Tòa án có thể ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án để tiến hành thu thập tài liệu chứng cứ. Pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về thời hạn tạm đình chỉ giải quyết vụ án để thực hiện các thủ tục tố tụng khác phục vụ cho việc giải quyết vụ án.

    Điều này gây ra hậu quả vụ án kéo dài, tác động vào quá trình giải quyết gây mất sự minh bạch, công bằng.

    Trong những trường hợp của bạn, người khởi kiện có quyền khiếu nại quyết định của Tòa án. Căn cứ quy định tại (Điều 194 BLTTDS 2015), người khởi kiện có quyền khiếu nại lên Chánh án tòa án đang giải quyết vụ án trong thời hạn 10 ngày kể từ lúc nhận được đơn khởi kiện.

    ......................................................

    Tạm đình chỉ trong trường hợp cần đợi kết quả thực hiện ủy thác tư pháp, ủy thác thu thập chứng cứ hoặc đợi cơ quan, tổ chức cung cấp tài liệu, chứng cứ theo yêu cầu của Tòa án mới giải quyết được vụ án được luật định tại điểm đ khoản 1 điều 214 BLTTDS 2015, do đó vụ án dù bị kéo dài vì lý do này thì cũng hợp pháp. Luật sư khẳng định việc đó "tác động vào quá trình giải quyết gây mất sự minh bạch, công bằng" là không phù hợp, bởi mục đích của thu thập chứng cứ là để làm sáng tỏ sự thật vụ án, giúp cho việc xét xử được công bằng, đúng pháp luật, chỉ trừ một số rất ít cố tình thu thập chứng cứ để phục vụ mưu đồ bất minh.

    Trường hợp này khách hàng nhờ tư vấn về thời hạn chuẩn bị xét xử sơ thẩm, nếu cần khiếu nại phải căn cứ vào chương XLI qui định về khiếu nại, tố cáo trong tố tụng dân sự (từ điều 499 tới điều 508 BLTTDS 2015), Luật sư căn cứ điều 194 BLTTDS 2015 qui định về việc khiếu nại trong trường hợp bị trả lại Đơn khởi kiện là không đúng với vấn đề cần tư vấn của khách hàng.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2021)
  • #571091   03/05/2021

    vanvang150788
    vanvang150788

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2019
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 14 lần


    Cảm ơn các luật sư đã tư vấn. 

    Mình xin nói rõ thêm là tháng 06/2020 thì bên mình tiến hành đóng án phí để bên địa chính xuống đo đạc đất tranh chấp. tới nay tức tháng 05/2021 nhưng khi liên hệ thẩm phán xử lý hồ sơ thì bảo " chưa có kết quả đo đạc bên địa chính nên chưa có thông báo gì" tính từ thời điểm tòa thụ lý chính thức hồ sơ 12/2019 thì vụ án tranh chấp đất đai của mình đã trải qua gần 1,5 năm nhưng tòa chưa đưa vụ án ra xử xét xử chỉ có 2 lần hòa giải không thành công. Với thời gian trên thì mình có thể khởi kiện lên cấp trên để can thiệp vào vụ án được hay không? hay vẫn phải chờ bên tòa án giải quyết theo như lời thẩm phán 

    Xin chân thành cảm ơn các luật sư  !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanvang150788 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/05/2021)
  • #571120   04/05/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 10389
    Cảm ơn: 175
    Được cảm ơn 1085 lần
    Moderator

    Chào vạn vanvang150788,

    Muốn giải quyết tranh chấp đất đai, bắt buộc phải đo vẽ thửa đất tranh chấp và bản vẽ này phải được Văn phòng đăng ký đất đai duyệt để làm chứng cứ xét xử vụ án. Bắt buộc vì kết quả giải quyết tranh chấp đất đai là công nhận thửa đất tranh chấp thuộc quyền sử dụng của ai trong số các bên tranh chấp, mà nói tới thửa đất phải có số thửa, số tờ bản đồ, diện tích, hình thể, tứ cận giáp ranh..v...v....tất cả các thông tin này phải đo vẽ thành Bản vẽ hiện trạng như đã nói thì mới có.

    Như vậy, giai đoạn này có một số việc không thuộc quyền quyết định của Tòa án, ví dụ lịch đo vẽ do tổ chức có chức năng đo vẽ quyết định chứ không phải do tòa muốn nhanh là được, hoặc việc phải kiểm tra những gì, trong bao lâu mới xong để duyệt Bản vẽ là quyền của Văn phòng đăng ký đất đai, Tòa án không có quyền quyết định. Nghĩ bạn cũng nên thông cảm.

    Đo vẽ nằm trong biện pháp xem xét, thẩm định tại chỗ qui định tại điểm đ khoản 2 điều 92 BLTTDS  để thu thập chứng cứ, do đó căn cứ điểm đ khoản 1 điều 214 BLTTDS Tòa có quyền ra Quyết định tạm đình chỉ để chờ Bản vẽ được duyệt của Văn phòng đăng ký đất đai mới giải quyết được vụ án và thời hạn chuẩn bị giải quyết sơ thẩm được tính lại kể từ ngày có quyết định tiếp tục giải quyết vụ án của Tòa án như qui định tại khoản 1 điều 203 BLTTDS, hiểu nôm na là khi có Bản vẽ được duyệt của Văn phòng ĐKĐĐ thì lý do tạm đình chỉ không còn, Tòa sẽ căn cứ điều 216 BLTTDS ra Quyết định tiếp tục giải  quyết vụ án và thời hạn chuẩn bị xét xử sơ thẩm được tính lại kể từ thời điểm đó.

    Tóm lại, trường hợp của bạn đã gần 1,5 năm vẫn chưa được đưa ra xét xử nhưng chưa chắc đã vi phạm thời hạn chuẩn bị xét xử sơ thẩm nếu Tòa có ban hành Quyết định tạm đình chỉ để chờ Văn phòng ĐKĐĐ cung cấp Bản vẽ hiện trạng thửa đất tranh chấp được duyệt. Khiếu nại hành vi tố tụng không xét xử đúng thời hạn Luật định là quyền của bạn được qui định từ điều 499 tới 508 BLTTDS nhưng nếu là tôi, dựa vào những nội dung phân tích nêu trên thì tôi không khiếu nại vì đằng nào cũng phải chờ Bản vẽ được duyệt mới xét xử được, mà tôi sẽ có Đơn gởi Chánh án Tòa đang thụ lý đề nghị Tòa can thiệp để Văn phòng ĐKĐĐ sớm duyệt Bản vẽ nhằm nhanh chóng xét xử vụ án.

    Có nhiều cách để đạt được mục đích thì nên chọn cách hay nhất, khiếu nại hay đề nghị như tôi vừa nói đều vì mục đích cho tòa xét xử nhanh nhưng đề nghị thì không gây khó chịu như khiếu nại nên nó hay hơn.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/05/2021) NguyensoaiD36 (11/05/2021)
  • #571140   05/05/2021

    vanvang150788
    vanvang150788

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2019
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 14 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.