Thời hạn thuê mua nhà ở của công ty có 100% vốn đầu tư nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #510144 14/12/2018

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Thời hạn thuê mua nhà ở của công ty có 100% vốn đầu tư nước ngoài?

    Tìm một số văn bản liên quan đến mua nhà, thuê tòa nhà hoặc thuê đất mà người đứng ra chính là công ty nước ngoài ở VN - có trụ sở ở VN luôn. Vậy giả sử cho mua và thuê được thì quy định thời gian là bao lâu, giả sử xây trên đất mua và thuê đó thì có quy định gì không. Và trong việc sử dụng các chủng loại đất thì việc xây dựng trong khu công nghiệp và ngoài khu công nghiệp khác nhau ở chỗ nào, có quy định gì không?

     
    930 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510148   14/12/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    1. Về việc mua, thuê mua nhà ở của Công ty 100% vốn nước ngoài:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP thì:

    "Điều 76. Số lượng nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu

    ...

    2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 7 của Nghị định này …..."

    Như vậy, công ty 100% vốn nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài theo quy định mà thôi.

    Thời hạn được mua, thuê mua theo quy định tại Điều 161 Luật nhà ở 2014 là tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu (việc gia hạn này được quy định tại Điều 77 Nghị định 99/2015/NĐ-CP).

    2. Thuê đất và xây dựng trên đất thuê của công ty 100% vốn nước ngoài:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014 thì:

    "Điều 11. Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

    ...

    3. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

    a) Các hình thức quy định tại các điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này;

    b) Đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất."

    Cụ thể các hình thức đó bao gồm:

    - Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

    - Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

    - Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

    - Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

    - Đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.

    => Căn cứ vào những quy định trên thì công ty nước ngoài không được mua đất mà chỉ được sử dụng đất thông qua các hình thức trên thôi bạn nhé. Nhưng muốn được kinh doanh bất động sản thì công ty nước ngoài đó phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Luật kinh doanh bất động sản 2014 và Điều 4 Nghị định 76/2015/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |