DanLuat 2015

Thời hạn thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #345647 20/09/2014

    thaonguyen14081994

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn thử việc

    Mong luật sư trả lời giúp em về vấn đề này

    Đã hết thời hạn thử việc tối đa 60 ngày theo LLĐ,nhưng do không đạt yêu cầu và vẫn có mong muốn được tiếp tục thử việc thì có được đề nghị công ty kí thỏa thuận gia hạn thêm 30 ngày thử việc nữa được ? Và việc kí như vậy có trái pháp luật không?

     
    2912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345691   20/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định pháp luật nè. Sau khi thử việc thì chỉ có 2 lựa chọn, hoặc là ký hợp đồng, hoặc là chấm dứt công việc.

     

    Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #345804   21/09/2014

    huong_kt37
    huong_kt37

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2013
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 1035
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định của BLLĐ thử việc thì chỉ thử 1 lần với một công việc. Khi kết thúc thời gian thử việc buộc phía công ty phải quyết định nhận hoặc không nhận bạn vào làm việc.

    Đối với hợp đồng thử việc không được gia hạn. Tuy nhiên nếu bạn vẫn muốn thử việc tại công ty thì có thể để nghị để được giao kết hợp đồng thử việc khác. 

     
    Báo quản trị |  
  • #345831   22/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn huong_kt37

    Kết luận của bạn không phù hợp với lập luận đúng và chặt chẻ của bạn ở phần trên. :

    "chỉ thử 1 lần với một công việc. Khi kết thúc thời gian thử việc buộc phía công ty phải quyết định nhận hoặc không nhận bạn vào làm việc."

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-