Thời hạn thanh toán trong hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #357601 19/11/2014

    minhtamdienchau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn thanh toán trong hợp đồng kinh tế

    Khi mua bán hàng hóa giữa các doanh nghiệp có bắt buộc phải ký hợp đồng mua bán hàng hóa hay không?

    Trong hợp đồng mua bán hàng hóa thường có diều khoản Thời hạn thanh toán, Có thể bỏ trống điều khoản này không?Hoặc có thể ghi khi là bạn hàng tín chấp uy tín khi nào có tiền thì trả?  Hoặc Không có thời hạn?

    Xin cảm ơn luật sư

     
    21962 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357745   20/11/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thực tế thì không có hợp đồng nào như bạn nêu hết, nội dung của hợp đồng bao giờ cũng phải đầy đủ các thông tin như số lượng sản phẩm, hàng hóa, giá trị hợp đồng, thời hạn và phương thức thanh toán.... nếu không có đủ các nội dung đó thì rất dễ xảy ra các tranh chấp.

    Các đối tác thân quen với nhau có thể trao đổi thông tin bằng email hoặc bản Fax nhưng không ai sử dụng hợp đồng với nội dung và hình thức như bạn nêu.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #359141   27/11/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

     Về hợp đồng có nhiều hình thức: bằng văn bản, bằng lời nói...

    tuy nhiên để tránh tranh chấp thì ngoài những nội dung cơ bản như giá cả, số lượng, chủng loại, thời điểm giao hàng, thanh toán bạn có thể nêu thêm các điều khoản khác lưu ý các điều khoản nêu không được trái luật càng chi tiết càng tốt.

    Điều 55. Thời hạn thanh toán (Luật thương mại)
    Trừ trường hợp có thoả thuận khác, thời hạn thanh toán được quy định như sau:
    1. Bên mua phải thanh toán cho bên bán vào thời điểm bên bán giao hàng hoặc giao chứng từ liên quan đến hàng hoá;
    2. Bên mua không có nghĩa vụ thanh toán cho đến khi có thể kiểm tra xong hàng hoá trong trường hợp có thỏa thuận theo quy định tại Điều 44 của Luật này.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #497913   27/07/2018

    Benadinh
    Benadinh

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho e hỏi vấn đề ký hợp đồng kinh tế để làm đúng thủ tục với hóa đơn đầu vào.

    Thời hạn thanh toán là trả chậm trong 5 năm hay 3 năm kể từ ngày ký có hợp lý k ạ. 

    e ko làm bên lĩnh vực thuế nên ko nắm rõ. 

    e cám ơn nhiều ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #499538   14/08/2018

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Về nguyên tắc khi các bên tiến hành thanh toán - tạm ứng cũng sẽ phải phát hành hóa đơn. Đối với việc thanh toán toàn bộ hợp đồng thì cần phải hoàn tất thủ tục thanh lý hợp đồng. Việc chậm 5 năm hay 3 năm không quan trọng bởi đó là sự thỏa thuận của các bên tham gia hợp đồng bạn nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281