DanLuat 2015

Thời hạn tạm đình chỉ công tác đối với công chức, viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #364878 26/12/2014

    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Thời hạn tạm đình chỉ công tác đối với công chức, viên chức?

    Chào các bạn! 

    Trường hợp là có một công chức bị khởi tố tội tham nhũng, vậy thời hạn tạm đình chỉ công tác đối với công chức tối đa là bao nhiêu ngày, chế độ khi bị tạm đình chỉ công tác ra sau? Mong các bạn giúp đỡ!

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     
    16915 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364897   26/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    kyodinho viết:

    Chào các bạn! 

    Trường hợp là có một công chức bị khởi tố tội tham nhũng, vậy thời hạn tạm đình chỉ công tác đối với công chức tối đa là bao nhiêu ngày, chế độ khi bị tạm đình chỉ công tác ra sau? Mong các bạn giúp đỡ!

    Chào bạn!

    Luật cán bộ công chức năm 2008 có quy định điều này:

    "Điều 81. Tạm đình chỉ công tác đối với cán bộ, công chức
    1. Cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý cán bộ, công chức có thể ra quyết định tạm đình chỉ công tác trong thời gian xem xét, xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, nếu để cán bộ, công chức đó tiếp tục làm việc có thể gây khó khăn cho việc xem xét, xử lý. Thời hạn tạm đình chỉ công tác không quá 15 ngày, trường hợp cần thiết có thể kéo dài thêm nhưng tối đa không quá 15 ngày; nếu cán bộ, công chức bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ công tác điều tra, truy tố, xét xử thì thời gian tạm giữ, tạm giam được tính là thời gian nghỉ việc có lý do; hết thời hạn tạm đình chỉ công tác nếu cán bộ, công chức không bị xử lý kỷ luật thì được tiếp tục bố trí làm việc ở vị trí cũ.
    2. Trong thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử, cán bộ, công chức được hưởng lương theo quy định của Chính phủ."
     
    Tại Điều 24 Nghị định 34/2011/NĐ-CP có quy định:
     
    "Điều 24. Chế độ, chính sách đối với công chức đang trong thời gian tạm giữ, tạm giam và tạm đình chỉ công tác
    1. Trong thời gian tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử hoặc tạm đình chỉ công tác để xem xét xử lý kỷ luật thì công chức được hưởng 50% của mức lương theo ngạch, bậc hiện hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có).
    2. Trường hợp công chức không bị xử lý kỷ luật hoặc được kết luận là oan, sai thì được truy lĩnh 50% còn lại của mức lương theo ngạch, bậc hiện hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có) trong thời gian tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam.
    3. Trường hợp công chức bị xử lý kỷ luật hoặc bị Tòa án tuyên là có tội thì không được truy lĩnh 50% còn lại của mức lương theo ngạch, bậc hiện hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có) trong thời gian tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam."
     
     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #365295   29/12/2014

    kyodinho
    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Hi bạn!

    Mih đang thắc mắc là Điều 20. Thời hạn tạm đình chỉ công tác, tạm thời chuyển v trí công tác khác (Nghị định 59/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Phòng Chống tham nhũng) có quy định: 

    Thời hạn tạm đình chỉ công tác, tạm thời chuyển vị trí công tác khác đối với cán bộ, công chức, viên chức tối đa là 90 ngày, kể từ ngày ra quyết định tạm đình chỉ công tác, tạm thời chuyển vị trí công tác khác.

    Ngoài ra, chế độ thì điều Điều 24. Chế độ, chính sách đối vi cán bộ, công chức, viên chức trong thi hạn tạm đình chỉ công tác, tạm thi chuyển vị trí công tác khác:

    Cán bộ, công chức, viên chức trong thời hạn tạm đình chỉ công tác, tạm thời chuyển vị trí công tác khác được giữ nguyên chế độ, chính sách và các quyền, lợi ích hợp pháp khác như ở vị trí công tác ban đầu.

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #379863   19/04/2015

    napa14021988
    napa14021988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kyodinho viết:

    Chào các bạn! 

    Trường hợp là có một công chức bị khởi tố tội tham nhũng, vậy thời hạn tạm đình chỉ công tác đối với công chức tối đa là bao nhiêu ngày, chế độ khi bị tạm đình chỉ công tác ra sau? Mong các bạn giúp đỡ!

    Chào bạn!

    Theo mình hiểu,

    Thứ nhất, Công chức bị khởi tố tội tham nhũng có nhất thiết phải tạm đình chỉ công tác không? Việc đình chỉ công tác để phục vụ gì cho công việc của bạn hay theo yêu cầu của đơn vị khác. (Bạn cần căn cứ vào cơ sở để đình chỉ công tác hay chuyển vị trí việc làm theo quy đinh nghị định 59/2013). 

    thời gian tạm đinh chỉ tối đa là 90 ngày theo quy định Nghị đinh 59/2013

     
    Báo quản trị |