DanLuat 2015

Thời hạn tạm đình chỉ công tác

Chủ đề   RSS   
  • #435748 13/09/2016

    Thời hạn tạm đình chỉ công tác

    Khi công chức có hành vi vi phạm điểm a,b Khoản 1 Điều 75 Nghị định số 86/2011/NĐ-CP ngày 22/9/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thanh tra, trong đó nêu: “Cơ quan, tổ chức, cá nhân là đối tượng thanh tra có một trong các hành vi sau đây thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật:

    a) Không cung cấp thông tin, tài liệu hoặc cung cấp thông tin, tài liệu không chính xác, thiếu trung thực, chiếm đoạt, thủ tiêu tài liệu, vật chứng liên quan đến nội dung thanh tra;

    b) Chống đối, cản trở, mua chuộc, trả thù, trù dập người làm nhiệm vụ thanh tra, người cung cấp thông tin, tài liệu cho hoạt động thanh tra; gây khó khăn cho hoạt động thanh tra”

    Như vậy, thời hạn tạm đình chỉ công tác đối với công chức để phục vụ công tác thanh tra là bao nhiêu ngày?

     
    2430 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435881   14/09/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1989)
    Số điểm: 12656
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 739 lần
    Lawyer

    Trong kế hoạch và công bố quyết định thanh tra sẽ ấn định thời gian thanh tra do đó thời hạn phù hợp nhất là phù hợp với thời hạn thanh tra.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    Hangttrbgm (22/09/2016)
  • #436578   22/09/2016

    Xin Luật sư tư vấn:

    1. Khi thủ trưởng đơn vị (là Công chức) không thực hiện đúng theo khoản 1, khoản 2 Điều 58 Luật Thanh tra số 56/2010/QH12 ngày 15/11/2010, cụ thể:

    - Không chấp hành Quyết định hành chính của cơ quan cấp trên (quyết định thanh tra: thanh tra tài chính).

    - Không trả lời và không cung cấp hồ sơ, sổ sách chứng từ có liên quan đến đến nội dung thanh tra.

    - Không đồng ý tiếp và làm việc với Đoàn thanh tra nhà nước.

    - Chỉ đạo cho toàn đơn vị không thực hiện Quyết định của cấp trên

    Như vây, thủ trưởng đơn vị đã có hành vi vi phạm tại điểm a, điểm b Khoản 1 Điều 75 Nghị định số 86/2011/NĐ-CP ngày 22/9/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thanh tra, trong đó nêu: “Cơ quan, tổ chức, cá nhân là đối tượng thanh tra có một trong các hành vi sau đây thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật:

    a) Không cung cấp thông tin, tài liệu hoặc cung cấp thông tin, tài liệu không chính xác, thiếu trung thực, chiếm đoạt, thủ tiêu tài liệu, vật chứng liên quan đến nội dung thanh tra;

    b) Chống đối, cản trở, mua chuộc, trả thù, trù dập người làm nhiệm vụ thanh tra, người cung cấp thông tin, tài liệu cho hoạt động thanh tra; gây khó khăn cho hoạt động thanh tra”

    Vì vậy, cơ quan hành chính cấp trên đã ra Quyết định tạm đình chỉ công tác đối với người thủ trưởng đơn vị đó và  ra Quyết định tạm giao quyền điều hành quản lý cho người khác, đồng thời yêu cầu cán bộ đó phải bàn giao toàn bộ hồ sơ cho người được giao tạm quản lý điều hành.

    Nhưng cán bộ bị tạm đình chỉ công tác đó chống đối, không thực hiện Quyết định tạm đình chỉ công tác và không bàn giao hồ sơ cho người được giao quản lý điều hành theo quy định.

    2. kế toán và thủ quỹ đơn vị cũng không thực hiện quyết định, không hợp tác và không cung cấp hồ sơ theo yêu cầu của Đoàn Thanh tra (cùng một nội dung như trên) thì cũng vi phạm các điều khoản như đã nêu trên. Nhưng cơ quan hành chính cấp trên vẫn chưa tạm đình chỉ công tác đối với các cán bộ đó. Người được giao tạm quản lý, điều hành mới đã chỉ đạo cho kế toán, thủ quỹ báo cáo, cung cấp hồ sơ theo yêu cầu nhưng kế toán, thủ quỹ vẫn không cung cấp hồ sơ, tài liêu theo yêu cầu.

    Như vậy, xin hỏi luật sư một số nội dung sau:

    - Có thể áp dụng biện pháp cưỡng chế để bắt buộc Thủ trưởng đơn vị, kế toán, thủ quỹ thực hiện bàn giao, cung cấp hồ sơ, tài liệu hay không?

    - Có thể hoàn thiện hồ sơ chuyển cơ quan điều tra hay không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-