Thời hạn sử dụng đất và khiếu nại

Chủ đề   RSS   
  • #529192 28/09/2019

    Lanlan6382

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn sử dụng đất và khiếu nại

    Chào mọi người Tôi thấy trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi thời hạn sử dụng là 20 năm, vậy có phải hết 20 năm là giấy chứng nhận này tự động hết hiệu lực và nhà nước thu hồi lại đất và không được đền bù gì cả không? Đất nhà tôi nằm trong quy hoạch dự phóng hẻm 12 năm rồi mà không thực hiện. Tôi có thể xin chuyển mục đích lên đất ở không? Nếu muốn khiếu nại để quy hoạch này bị xoá bỏ thì tôi nên khiếu nại ở đâu? Tôi xin chân thành cảm ơn
     
    847 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lanlan6382 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529249   29/09/2019

    htham2501
    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 106 lần


    Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 về thời hạn sử dụng đất. Cụ thể:
     
    Điều 126. Đất sử dụng có thời hạn
     
    1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.
    ...
    Ngoài ra, Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành chi tiết Luật đất đai quy định:
    Điều 74. Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất
    ...
    2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.
     
    => Như vậy, đối chiếu quy định trên với trường hợp của gia đình thì khi diện tích đất trồng cây lâu năm hết thời hạn sử dụng nếu còn tiếp tục sử dụng thì thời hạn sử dụng tiếp theo sẽ là 50 năm, theo hương dẫn tại nghị định 43/2014 thì mình chỉ cần phải làm thủ tục xác nhận tiếp tục sử dụng đất.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    Lanlan6382 (05/10/2019)
  • #529575   30/09/2019

    Chào anh. Theo thông tin anh cung cấp thì đất của anh là đất nông nghiệp, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của luật đất đai 2013 ( bởi vì theo Khoản 1 Điều 67 Luật đất đai 2003, thời hạn sử dụng đất là 20 năm, còn theo Khoản 1 Điều 126 Luật đất đai 2013, thời hạn sử dụng đất là 50 năm).

    Nếu đất của anh hết hạn trước thời điểm luật đất đai 2013 có hiệu lực thi hành (1/7/2014) thì thực hiện theo quy định tại Điều 1 Nghị quyết 49/2013/QH13, theo đó, đất của anh sẽ được tiếp tục sử dụng đến ngày 1/7/2014 và tiếp tục sử dụng thêm 50 năm nữa (theo luật mới) và không phải làm thủ tục gì.

    Nếu đất của anh hết hạn sau thời điểm luật đất đai 2013 có hiệu lực thi hành (1/7/2014) thì thực hiện theo quy định tại Luật đất đai 2013. Theo Khoản 1 Điều 126 Luật đất đai 2013, anh cần được nhà nước xem xét cho gia hạn quyền sử dụng đất. theo hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 74 Nghị định 74/2014/NĐ-CP, anh không cần phải thực hiện thủ tục gì, thời hạn sử dụng đất sẽ tự động gia hạn. Trong trường hợp anh cần xác định lại thời hạn sử dụng đất thì thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 74 Nghị định 74/2014/NĐ-CP.

    Như vậy, trong cả hai trường hợp, đất của anh sẽ tự động gia hạn, anh không phải làm thủ tục gì. Nhà nước không được phép tự ý thu hồi đất của anh.

    Về vấn đề quy hoạch, anh vui lòng xem tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 49 Luật đất đai 2013: anh có quyền khiếu nại đến cơ quan phê duyệt kế hoạch này (Hội đồng nhân dân, ủy ban nhân dân cấp huyện), trong trường hợp không có thay đổi gì, anh có toàn quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Về việc chuyển mục đích sử dụng đất, anh cần tham khảo quy hoạch kế hoạch sử dụng đất của địa phương (UBND huyện) để biết mảnh đất của mình có nằm trong khu vực có quy hoạch làm đất ở không? Nếu có thì anh thực hiện thủ tục yêu cầu chuyển mục đích sử dụng đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    Lanlan6382 (05/10/2019)