DanLuat 2015

Thời hạn sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #294630 31/10/2013

    Thời hạn sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

    cho tôi hỏi, tôi có một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, loại đất: Đẩt chuyên trồng lúa (LUC), thời hạn sử dụng: Đến ngày 25/05/2015, tôi muốn chuyển mục dích sử dụng đất thành đất trồng cây lâu năm khác (LNK), thì thời hạn sử dụng đất sau khi chuyển mục đích là đến ngày tháng năm nào?

     
    4068 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295142   03/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Quy định về thời hạn sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất được nêu cụ thể tại điểm c, d, khoản 1 Điều 68 Luật đất đai 2003:

    “1. Thời hạn sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân khi chuyển mục đích sử dụng đất được quy định như sau:          

    c) Trường hợp chuyển mục đích sử dụng giữa các loại đất bao gồm đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất được tiếp tục sử dụng đất đó theo thời hạn đã được giao, cho thuê.

    Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục giao đất, cho thuê đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt;

    d) Trường hợp chuyển đất nông nghiệp sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì thời hạn sử dụng đất được xác định theo thời hạn của loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng. Thời hạn sử dụng đất được tính từ thời điểm được chuyển mục đích sử dụng đất”.

    Để xác định thời hạn sử dụng của thửa đất, bạn căn cứ vào thời hạn giao đất cho gia đình bạn trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để tính nhé.

    Thời hạn sử dụng đất sẽ được kéo dài cho đến khi Luật đất đai sửa đổi Luật đất đai 2003 được thông qua sẽ được quy định cụ thể (theo Nghị quyết số 49/2013/QH13 ngày 21 tháng 6 năm 2013 kéo dài thời hạn sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối của hộ gia đình, cá nhân và Nghị định 126/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 hướng dẫn thi hành nghị quyết 49/2013/QH13.

    Hy vọng câu trả lời của luật sư sẽ giúp bạn sáng tỏ được những vấn đề của mình.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-