Thời Hạn sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #468126 19/09/2017

    earal_eahleo

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời Hạn sử dụng đất

    Thân gửi Dân Luật!

    Tôi xin hỏi là đất thuộc KCN nhưng mà cty phân lô và bán cho cán bộ công nhân viên  có sổ đứng trên nhân viên được mua, nhưng trong sổ có ghi thời hạn sử dụng. Vậy cho tôi hỏi nếu hết thời hạn sử dụng thì đất của tôi bị nhà nước thu hồi hay sao? tôi có được quyền lợi gì khi bị thu hồi không?

    Rất mong nhận được sự phản hồi từ dân luật

    Trân trọng!

     
    2261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468129   19/09/2017

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào anh/chị,

    Đối với trường hợp của anh/chị chúng tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 65 Luật Đất đai 2013 quy định về thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất như sau:

     

    Điều 65. Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người

    1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:

    d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;

    2. Việc thu hồi đất theo quy định tại khoản 1 Điều này phải dựa trên các căn cứ sau đây:

    d) Quyết định giao đất, quyết định cho thuê đất đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này;”

     

    Vậy đối với trường hợp của bạn nếu khi hết hạn hợp đồng thuê, quyết định giao đất trên mà không được gia hạn thì sẽ bị thu hồi phần đất đó. Khi bị thu hồi thì sẽ không được bồi thường về giá trị phần đất đó. Nếu như trên đất có các tài sản gắn liền với đất thì cũng sẽ không được bồi thường, cụ thể theo quy định tại Điều 92 Luật Đất đai 2013 quy định:

     

    Điều 92. Trường hợp Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường tài sản gắn liền với đất

    1. Tài sản gắn liền với đất thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, i khoản 1 Điều 64 và điểm b, d khoản 1 Điều 65 của Luật này.”

     

    Để đảm bảo quyền lợi cho anh/chị, anh/ chị có thể tham khảo các quy định về việc gia hạn thời gian sử dụng đất để tiếp tục sử dụng với mảnh đất mình đang ở hiện nay.

    Chúc anh/chị sức khỏe, thành công!

    Regards,

    thuhuyen.luatgiaphat@gmail.com

     
    Báo quản trị |