DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Thời hạn sang tên sổ đỏ khi mua bán đất và xử phạt vi phạm

(shinichi45)

>>> Tổng hợp một số điều bạn cần biết về sang tên sổ đỏ

>>> Bí kíp mua bán nhà, đất

>>> Những lưu ý không nên bỏ qua khi mua, bán nhà đất

Mua bán đất diễn ra ngày càng phổ biến. Như vậy, sau khi hoàn thành việc mua bán đất, trong thời hạn bao lâu chúng ta cần phải thực hiện việc sang tên sổ đỏ? Nếu hết thời hạn này, mà chưa thực hiện việc sang tên thì có bị xử phạt hay không?

Thời hạn sang tên sổ đỏ khi mua bán đất

Trước tiên ta cần hiểu rằng: Sổ đỏ là cách gọi khác của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Căn cứ vào Điểm a, Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 thì:

“4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;”

Như vậy, sang tên sổ đỏ khi mua bán đất là thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai sau khi hoàn thành giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Đồng thời, căn cứ vào quy định tại Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 thì:

“Các trường hợp đăng ký biến động quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế.”

Theo đó, sau khi ký hợp đồng mua bán đất, trong thời hạn không quá 30 ngày, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ.

Xử phạt vi phạm thời hạn sang tên sổ đỏ:

Nếu không thực hiện sang tên sổ đỏ trong thời hạn này, người sử dụng đất sẽ bị xử phạt hành chính.

Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 12. Không đăng ký đất đai

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định.”

Như vậy, mức phạt đối với hành vi sang tên sổ đỏ không đúng thời hạn là: từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Chính vì vậy, khi mua bán đất các bạn cần thực hiện đúng các quy định trên để đảm bảo quyền và lợi ích của mình.

  •  1630
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…