Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #511145 30/12/2018

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

    Mọi người cho tôi hỏi cách đây 2 năm tôi có mua một mảnh đất. Lúc đó làm thủ tục giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tôi có đóng thuế, nhưng từ đó đến nay tôi chưa đóng thuế sử dụng đất, vậy giờ tôi có phải đi đóng thuế đất không (vì đất tôi chưa làm nhà). Và nếu phải đóng thuế thì đến cơ quan nhà nước nào để đóng. Còn nữa, mảnh đất của tôi mua lúc đó làm thủ tục trên giấy tờ là số CMND cũ, giờ do giấy CMND cũ  hết hạn nên tôi đổi thẻ căn cước công dân. Vậy giờ có phải đi điều chỉnh lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không. Và nếu có thì phải đến cơ quan nào để làm thủ tục. Xin cảm ơn nhiều. 

     
    1593 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511150   30/12/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Về vấn đề chị nêu, do thông tin chị cung cấp em không rõ đất chị mua lại là đất gì? Nếu thuộc vào các loại đất được quy định tại Điều 1 Thông tư 153/2011/TT-BTC  hướng dẫn về thuế sử dụng đất phi nông nghiệp do Bộ Tài chính ban hành thì phải thực hiện việc nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hằng năm.

    Căn cứ và phương pháp tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được hướng dẫn cụ thể tại Chương II Thông tư 153 này. Nhưng không phải trường hợp nào cũng phải hoàn toàn nộp đủ số thuế theo quy định. Mình xem thử, mình có thuộc vào những trường hợp được miễn thuế, giảm thuế theo quy định tại Điều 10, Điều 11 Thông tư 153 hay không, nếu thuộc thì mình có thể được miễn hoặc được giảm thuế.

    Và thời hạn nộp thuế được quy định tại Điều 17 Thông tư này như sau:

    "Điều 17. Nộp thuế

    1. Đối với hộ gia đình, cá nhân.

    ...

    Chậm nhất là ngày 30 tháng 9 hàng năm, Cơ quan thuế có trách nhiệm gửi Thông báo nộp thuế tới NNT.

    ...

    3. Thời hạn nộp thuế.

    3.1 Thời hạn nộp tiền thuế hàng năm chậm nhất là ngày 31 tháng 12 hàng năm.

    NNT được quyền lựa chọn nộp thuế một lần hoặc hai lần trong năm và phải hoàn thành nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày 31 tháng 12 hàng năm.

    ...

    3.2. Trường hợp trong chu kỳ ổn định 5 năm mà NNT đề nghị được nộp thuế một lần cho nhiều năm thì hạn nộp thuế chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm đề nghị."

    => Theo quy định trên thì thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp chậm nhất là ngày 31 tháng 12 hàng năm. Trong trường hợp chu kỳ 05 năm mà mình có đề nghị được nộp một lần cho nhiều năm thì mình phải hoàn thành việc nộp này chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm mình đề nghị.

    Trường hợp này chị phải đến Chi cục Thuế tại địa bàn của chị để nộp tiền thuế. Ngoài ra, tại một số địa phương thì Chi cục Thuế sẽ ủy nhiệm cho UBND cấp xã thực hiện thu thuế, cho nên chị nên đến trực tiếp Chi cục Thuế để được hướng dẫn chị nhé

     

     

     
    Báo quản trị |