DanLuat 2015

Thời hạn nộp thuế môn bài 2016

Chủ đề   RSS   
  • #420650 05/04/2016

    Thời hạn nộp thuế môn bài 2016

    Xin chào mọi người! Em muốn hỏi về thời hạn nộp thuế môn bài 2016 đối với doanh nghiệp thành lập vào cuối tháng (ví dụ 28/3) thì thời hạn nộp thuế là ntn ạ? Em có tìm trên mạng thì đọc được cái này: "Nếu ngày thành lập là cuối tháng doanh nghiệp phải nộp trong thời hạn là 10 ngày làm việc kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận doanh nghiệp" nhưng không biết có đúng ko và được trích dẫn từ văn bản nào??? Mong mọi người giúp đỡ, em đang cần gấp lắm ạ!!!!

     
    2613 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420816   06/04/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4014 lần


    Chào bạn , về vấn đề thắc mắc của bạn, mình có câu trả lời như sau:

    Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Thông tư 156/2013/TT-BTC có nêu: 

    2. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế tính thuế hoặc thời hạn nộp thuế ghi trên thông báo, quyết định, văn bản của cơ quan thuế hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác.

    Thời hạn nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm phát sinh nghĩa vụ thuế. Trường hợp người nộp thuế mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 17 Thông tư 156/2013/TT-BTC có nêu:

    2. Khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:

    - Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

    Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Như vậy, trong thời hạn 30 ngày kể từ được cấp GCN đăng ký doanh nghiệp bạn phải nộp tờ khai thuế môn bài + thuế môn bài.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-