Thời hạn nộp lệ phí trước bạ là bao lâu kể từ ngày mua xe?

Chủ đề   RSS   
  • #550615 30/06/2020

    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Thời hạn nộp lệ phí trước bạ là bao lâu kể từ ngày mua xe?

    Theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 10 Nghị định 140/2016/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điểm c Khoản 4 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP thì:

    "Người nộp lệ phí trước bạ thực hiện nộp tiền lệ phí trước bạ vào ngân sách nhà nước tại các cơ quan, tổ chức thu lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật về quản lý thuế trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày ký thông báo nộp lệ phí trước bạ của Cơ quan Thuế."

    Theo đó, cá nhân phải nộp lệ phí trước bạ trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày ký thông báo nộp lệ phí trước bạ của Cơ quan Thuế.

    Nếu quá thời hạn 30 ngày kể từ ngày ký thông báo nộp lệ phí trước bạ của Cơ quan Thuế, người mua ô tô phải trả tiền chậm nộp theo quy định của Luật Quản lý thuế, cụ thể theo Điều 106 Luật Quản lý thuế 2006 và Luật về thuế sửa đổi 2016 thì người nộp thuế chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định sẽ phải nộp tiền chậm nộp theo mức bằng 0,03%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.

    Ngoài ra, theo quy định về đăng ký xe tại  Điều 6 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

    Trong hồ sơ sang tên được quy định tại Điều 11, Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì chứng từ lệ phí trước bạ là một trong những giấy tờ phải có (theo Khoản 2 Điều 10 Thông tư này).

    Theo đó, cá nhân nên lưu ý để đảm bảo thời gian thực hiện thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe cho phù hợp quy định. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày mua xe thì cá nhận phải hoàn thành nghĩa vụ nộp lệ phí trước bạ để có thể làm hồ sơ đăng ký sang tên, di chuyển xe.

    Hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe sẽ bị xử phạt theo Khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

     
    155 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550627   30/06/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Theo như thông tin bạn chia sẽ, thì người mua xe gắn máy trong vòng 30 ngày kể từ ngày mua xe phải thực hiện nghĩa vụ nộp lệ phí trước bạn. Không rõ theo quy định của pháp luật hiện hành thì hiện nay lệ phí trước bạn sang tren xe gắn may là bao nhiêu.?

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |