Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhà thầu?

Chủ đề   RSS   
  • #558225 20/09/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhà thầu?

    Cty chị có thực hiện kê khai nộp thuế nhà thầu theo từng lần phát sinh. Cho chị hỏi vậy thời hạn nộp thuế nhà thầu là bao lâu?

     
    968 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558242   20/09/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Căn cứ Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/07/2013 của Chính phủ.

    - Tại điểm d Khoản 3 Điều 10 hướng dẫn về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế:

    “3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

    d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.”

    - Tại Tiết a Khoản 3 Điều 20 hướng dẫn về việc khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu:

    “a) Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu là loại khai theo lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu

    Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho Nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài...” 

    Như vậy: nếu khai thuế theo từng lần phát sinh, thì thời hạn là ngày thứ 10 kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

    Anh/chị có thể kiểm tra thêm thông tin tại Công văn 78922/CT-TTHT năm 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế Thành phố Hà Nội ban hành

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020)