DanLuat 2015

Thời hạn mở tờ khai xuất khẩu tại chỗ sau khi xuất hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #327690 10/06/2014

    huongnthtc

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn mở tờ khai xuất khẩu tại chỗ sau khi xuất hóa đơn

    Thưa luật sư,

     

     Công ty tôi cho xuất một hóa đơn cho một doanh nghiệp chế xuất vào ngày 15/4/2014 theo một đơn hàng giữa hai bên. Nhưng đến ngày 30/52014, công ty tôi mới mở tờ khai hải quan xuất khẩu và ngày 31/5/2014, tờ khai nhập khẩu được mở. Tôi có nghe nói về quy định phải mở tk xuất khẩu sau khi xuất hóa đơn trong vòng 15 ngày. Còn tờ khai nhập khẩu thì mở trong vòng 15 ngày sau khi mở tk xuất không phụ thuộc vào ngày xuất hóa đơn. Như vậy là bên xuất khẩu tức cty tôi đã vi phạm quy định? Tôi cũng ko rõ quy định này là theo thông tư/nghị định nào? Xin đc tư vấn? Trường hợp này bên tôi có bị xử phạt gì không và bên nhập khẩu có bị xử phạt không? Tôi xin cám ơn.

     
    16755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329952   24/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1063 lần


    Điều 47 Thông tư số 196/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 quy định thủ tục hải quan điện tử đối với hàng hóa xuất nhập khẩu thương mại quy định:
     
    “Trong thời mười lăm (15) ngày kể từ ngày doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ giao hàng hóa, doanh nghiệp nhập khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan.
     
    Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày doanh nghiệp nhập khẩu khẩu tại chỗ đã làm xong thủ tục hải quan, doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan.
     
          Nếu quá thời hạn trên, doanh nghiệp xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ chưa làm thủ tục hải quan thì cơ quan Hải quan lập biên bản, xử phạt vi phạm hành chính về hải quan, làm tiếp thủ tục hải quan”.
     
    Xử pạht thì bạn xem tại Nghị định 08/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi sản xuất, buôn bán hàng giả
     

    Điều 6. Vi phạm quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan, nộp hồ sơ thuế

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Khai, nộp hồ sơ hải quan không đúng thời hạn quy định, trừ vi phạm quy định tạcác Điểm a, b, c, d, đ Khoản 2; Điểm a, b Khoản 3; Khoản 4 Điều này;

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-