DanLuat 2015

Thời hạn làm khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #430161 08/07/2016

    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn làm khai sinh cho con

    Kính thưa các Luật sư !

    Tôi có đọc Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 Hướng dẫn Luật hộ tịch, nhưng không thấy quy định về thời hạn phải đăng ký khai sinh cho con (bao nhiêu ngày kể từ ngày sinh).

    Vấn đề này được quy định tại Điều 14 NĐ 158/2005/NĐ-CP là 60 ngày, nhưng NĐ 158 đã bị thay thế bởi NĐ 123.

    Xin hỏi các Luật sư vấn đề này hiện được quy định như thế nào?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn !!!

     
    2665 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daininhhpc vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (08/07/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430176   08/07/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4004 lần


    daininhhpc viết:

    Kính thưa các Luật sư !

    Tôi có đọc Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 Hướng dẫn Luật hộ tịch, nhưng không thấy quy định về thời hạn phải đăng ký khai sinh cho con (bao nhiêu ngày kể từ ngày sinh).

    Vấn đề này được quy định tại Điều 14 NĐ 158/2005/NĐ-CP là 60 ngày, nhưng NĐ 158 đã bị thay thế bởi NĐ 123.

    Xin hỏi các Luật sư vấn đề này hiện được quy định như thế nào?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn !!!

    Chào bạn, trong Nghị định 123/2015/NĐ-CP không có quy định tại vì Luật hộ tịch 2014 có quy định rồi:

    Điều 15. Trách nhiệm đăng ký khai sinh

    1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-