DanLuat 2015

Thời hạn ký hợp đồng và đổi tên công ty

Chủ đề   RSS   
  • #371045 10/02/2015

    lqsang1982

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn ký hợp đồng và đổi tên công ty

    Gửi Anh/Chị,

    Công ty Tôi là công ty kinh doanh có phát sinh công nợ với đối tác hàng ngày. Cho Tôi hỏi:

    1. Ngày 10/02/2015 Công ty của Tôi có hiệu lực thay đổi con dấu khi thay đổi pháp danh công ty.

    Nhưng do quá trình nhận thông tin phản hồi từ đối tác trễ và hợp đồng đối tác gửi đến trễ hơn ngày này thì những hợp đồng bên Công ty của Tôi chuẩn bị ký có hiệu lực từ 01/01/2015 - 31/12/2015 với: Tên công ty cũ.

    Chúng Tôi phải xử lý như thế nào?

    2. Trong các hợp đồng đã ký với đối tác từ ngày 01/01/2015 nhưng đến ngày 10/02/2015 chúng Tôi chính thức đổi con dấu sau khi hoàn tất hết các hồ sơ về thay đổi tên công ty.

    Chúng Tôi làm lại hợp đồng mới với đối tác theo tên công ty mới? hay làm phụ lục hợp đồng? hay như thế nào cho hợp pháp luật khi thanh toán.

    Thanks!

     
    9653 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371056   10/02/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    trường hợp của anh theo em là:

    Tình huống pháp lý gắn với thời gian thực hiện, hành vi, chủ thể. Về bản chất công ty anh không thay đổi vẫn là công ty cũ, tuy nhiên nếu thay đổi pháp danh thì đã có giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đầu tư. Khi thay đổi pháp danh thì việc giao kết hợp đồng vẫn không ảnh hưởng vì đã có giấy chứng nhận đầu tư hoắc kinh doanh, Thậm chí hợp đồng ghi pháp danh A nhưng phụ lục vẫn có thể là B nếu A và B là một công ty. 

    Chỉ khi đã chính thức thay đổi mà lại dùng nhưng cái cũ thì lúc đó mới gây ra phiền toái cho anh. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #371560   24/02/2015

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 3, Điều 36, Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp thì "Việc thay đổi tên của doanh nghiệp không làm thay đổi quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp", do đó, về nguyên tắc các hợp đồng Công ty đã ký với tên cũ vẫn giữ nguyên hiệu lực thi hành.

    Tuy nhiên, công ty bạn nên gởi thông báo về việc đổi tên doanh nghiệp cho các đối tác có liên quan để thuận tiện trong việc giao dịch và thực hiện hợp đồng.

    Cần chú ý rằng Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới (sau khi đã đổi tên) có ghi kèm thông tin về tên của doanh nghiệp trước khi thay đổi, bạn có thể sử dụng để đối chiếu hoặc cập nhật thông tin cho các cá nhân, tổ chức, cơ quan NN có liên quan.

    Thân

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-