DanLuat 2015

Thời hạn kiện tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản ngưởi khác ?

Chủ đề   RSS   
  • #69599 20/11/2010

    landmine

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn kiện tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản ngưởi khác ?

    Thưa Luật sư!

    Vào khoảng tháng 4-2006, một người bạn của em có mượn xe của em để đi công việc, sau đó cầm cố và bán luôn, vì nhiều lý do, thời gian đó em ko kiện và chấp nhận bạn em bồi thường. Tuy nhiên, đến tận giờ bạn em cũng ko bồi thường.

    Vậy Luật sư cho em hỏi:

    - Đến giờ em có thể kiện bạn em được ko? (có còn thời hạn để xử lý ko ah?).
    - Nếu kiện thì kiện ở đâu ? (địa chỉ cư trú của em và bạn em khác nhau, lúc xảy ra sự việc lại ở một địa phương khác nữa)
    - Mức án (nếu có) là như thế nào ?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    10053 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69843   22/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Hành vi bán xe của người bạn có dấu hiệu của tội "Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản". Nhưng sau đó hai bên đã thỏa thuận việc bồi thường nên nó trở thành một quan hệ dân sự.

    Về nguyên tắc thì thời hiệu khởi kiện đã hết.

    Nếu ở thời điểm hiện tại hoặc thời điểm cách đây chưa đến 2 năm, người đó thừa nhận họ đã bán xe của bạn và có nghĩa vụ phải bồi thường cho bạn thì thời hiệu khởi kiện được bắt đầu lại theo Điều 162 BLDS.

    Cách lấy lại thời hiệu là bạn buộc người đó ký vào văn bản thừa nhận đã bạn xe của bạn, hẹn thời hạn hoàn trả xe hoặc bồi thường. Nếu đến thời hạn đó mà vẫn không hoàn trả hoặc không bồi thường thì bạn có quyền khởi kiện ra Toà án nới người đó cư trú.

    Vì chỉ là tranh chấp dân sự nên nếu có căn cứ thì Toà án sẽ buộc người đó bồi thường cho bạn đúng bằng giá trị chiếc xe đó ở thời điểm hiện tại mà không có mức án nào.

    Nếu bạn yêu cầu bồi thường cả thiệt hại do việc không có xe để làm phương tiện đã gây thiệt hại cho bạn và bạn chứng minh được thì Toà án sẽ chấp nhận.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #70108   24/11/2010

    landmine
    landmine

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã trả lời giúp !!!

    cho mình hỏi thêm: nếu lúc đó giữa 2 bên chưa thỏa thuận vệc bồi thường thì thế nào ?
     
    Báo quản trị |  
  • #70113   24/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nếu hai bên chưa thoả thuận thì bạn làm đơn tố giác gửi cơ quan điều tra Công an cấp huyện nơi người đó cư trú hoặc nơi xảy ra tội phạm, vì đến nay vẫn còn thời hiệu truy cứu TNHS.

    Sau khi nhận đơn của bạn, cơ quan điều tra sẽ tiến hành xác minh. Nếu có căn cứ thì sẽ khởi tố vụ án hình sự.

    Kết thúc diều tra sẽ chuyển hồ sơ cho Viện kiểm sát để truy tố ra trước Toà án để xét xử.

    Bạn có quyền yêu cầu Toà án buộc người đo phải bồi thường cho bạn giá trị chiếc xe nêu trong quá trình điều tra, truy tố người đó chưa bồi thường cho bạn. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #70116   24/11/2010

    landmine
    landmine

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều !!!!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #70420   25/11/2010

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Việc này có dấu hiệu cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm hoặc lừa đảo  (Điều 139 - 140 Bộ luật Hình sự - tùy theo hồ sơ do cơ quan điều tra xác minh, thu thập thêm), em có thể liên hệ với cơ quan công an phường, xã nơi mà bạn em mượn xe và đặt vào tiệm cầm đồ, bán xe... để tường trình vụ việc.

    CA phường sẽ tiếp nhận và chuyển hồ sơ cho cơ quan điều tra công an Quận, huyện khởi tố vụ án...

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-